

MAZINGIRA

MAONYESHO YA WIKI MWANAKATAVI...

NIPASHE UK 10

Naibu Waziri wa Mifugo atua kunadi kifurushi 'Ufugaji Bora' cha Dk. Samia

Neema Hussein, MPANDA

• Awapa darasa mwelekeo ng'ombe wao 600,000

Ni siku chache zimepita mkoani Katavi, kulikuwapo na maonyesho ya kila mwaka yanayoitwa Wiki ya Mwanakatavi, ambayo mwasisi wake ni Mkuu wa Mkoa, Mwanamvua Mrindoko, sasa ikiunda mjumuiko kitaifa wa mwaka wa pili mfululizo, tangu kuanzishwa.

Hiyo inagusa zaidi miradi ya maendeleo kimkoa, huku sehemu mojawapo ya vigezo vya kiuchumi kwa mkoa ni ufugaji, ikiwamo ng'ombe na samaki.

Ni vitega uchumi ambavyo tayari kuna maelekezo ya kisera ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, sasa ikinadiwa kila kona kuongozwa na Mtendaji Mkuu serikalini, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, anayehimiza mifugo kidogo, inayotunzwa kwa stadi za kisasa.

Mbali na ufugaji ambao uko juu kitaifa, pia kuna vigezo vingine vya kiuchumi mkoani humo vinavyojumuisha kilimo, hifadhi za kitalii na biashara. Mkuu wa Mkoa Mrindoko, katika taarifa yake anafanua:

"Mkoa wa Katavi tuna ng'ombe zaidi ya laki tisa, mbuzi zaidi ya laki moja, kondoo zaidi ya elfu 59, nguruwe elfu kumi na saba, kuku zaidi ya laki saba, bata zaidi ya elfu 44, punda zaidi ya elfu moja, njiwa zaidi ya elfu 26, kanga zaidi ya elfu moja, sungura zaidi ya elfu moja."

Vigezo hivyo vya maendeleo,



Viongozi Wizara ya Kilimo, Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanahawa Mrindoko na timu yake, wakizuru maonyesho ya Wiki ya Mwanakatavi, siku chache zilizopita mjini Mpanda. **PICHA: NEMA HUSSEIN**

uendeshaji wake unaingia katika dondoo za maelekezo ya Rais Dk. Samia, anayedai mageuzi katika ufugaji nchini kuwa kisasa, mifugo kidogo, lakini yenye tija zaidi.

Hilo linahimizwa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ambaye Machi mwaka huu alipokuwa Handeni mkoani Tanga, akasisitiza utekelezaji wa maelekezo

ya Rais Dk. Samia katika ufugaji kisasa.

"Serikali hii imesema eneo la Msomera (Handeni) litakuwa eneo la mfano kwa ufugaji wa kisasa na wa kibiashara. Kwa hiyo, ni lazima tuweke utaratibu wa kufanya lionekane ni eneo la ufugaji wa kisasa," anatumka Majaliwa.

"Wizara ya Mifugo pamoja na Ofisi ya Rais - TAMISEMI tenegenezi taratibu za kuonyesha mfugaji wa Msomera mwenye ng'ombe 70 anafuga kwa tija zaidi kuliko mwenye ng'ombe 300. Hii inaweza kutumika hata kwenye mikoa mingine ambako kuna wafugaji," anasisitiza Majaliwa.

Kwa mujibu wa Waziri wa

Mifugo ma Uvuvi, aina hiyo ya ufugaji ambayo maelekezo ya Rais yanafika pia kwenye samaki, akitaja mwendaji wa Rais kiutendaji, serikali imeunda kinachoitwa Programu Samia Ufugaji kwa Tija (SAUTI)

Akaziagiza Ofisi ya Rais - TAMISEMI pamoja na Wizara ya Mifugo, ziweke utaratibu utakaowafanya wafugaji wafuge kitaalamu, badala ya utaratibu wa mtu kuwa na mifugo mingi, halafu anashindwa kuhudumia, akiutaja utaratibu unakosa tija.

WIKI MWANA KATAVI

Miezi saba baada ya Majaliwa kuagiza ufugaji bora Handeni, mnamo Oktoba 26 katika maonyesho ya Wiki ya Mwanakatavi mjini Mpanda, ilikuwa siku maalum ya Mifugo, Uvuvi na Lishe, mgeni rasmi wa siku akawa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Alexander Mnyeti.

Hapo akawa na maelekezo ya kiserikali kuhusu Dira ya Rais Dk. Samia na mkakati wa wizara yake, ikiwamo SAUTI, akitamka: "Serikali kupitia wizara hii tumendelee kuhamasisha ufugaji wa kisasa.

"Katavi ni miongoni mwa maelekezo ambayo bado yana ufugaji holela, ufugaji usiokuwa na tija, ufugaji ambao ng'ombe hawana mwenyewe, wakiwaka asubuhi hawalewi wanakwenda kula wapi nyasi.

INAENDELEA UK. 14