

HABARI LEO UK 20

Wasiopeleka mifugo kuchanjwa kukiona

Na Lucas Raphael, Tabora

MKUU wa Wilaya ya Uyui mkoani Tabora, Zachalia Mwansasu ametoa onyo kwa wafugaji watakaoshindwa kupeleka mifugo yao kupata chanjo ya mapele ya ngozi hatua kali za kisheria zita-chukuliwa ikiwamo kutozwa faini.

Alitoa karipio hilo wakati wa uzinduzi wa chanjo za mifugo ya mapele ya ngozi uliofanyika katika Kijiji cha Ibelamilundi, wilayani Uyui, mkoani Tabora.

Mwansasu alisema kwamba hatamwonea mtu yeyote huruma ambaye atashindwa kutekeleza miongozo ya serikali na ambaye hatakuwa amekiuka sheria ya nchi.

Alisema kwamba majosho 13 yamekarabatiwa na mengine manne yamejengwa katika kata na vijiji vya Shitage, Upuge, Muhuludede na Mishwaki wilayani humo na kuwa Rais Samia Sukuhu Hassani amefanya mambo makubwa kwenye sekta ya mifugo.

"Mwaka 2022/23 Rais Samia Suluhu Hassan alitoa kiasi kikubwa cha fedha ikiwamo ujenzi wa majosho 13 na kuyakarabati ya zamani kwa Wilaya ya Uyui," alisema Mwansasu.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha kwenye bajeti kuna ujenzi wa majosho 18 ambapo pia Rais Samia alito fedha za ruzuku kwa ajili ya dawa za mifugo.

Naye meneja wa ghala wa Maabara ya Vetinari Kanda ya Magharibi, Dk Kwari Bura alisema lengo la serikali ni kuhakikisha kila mwaka wafugaji wanachanja kwa ajili ya ugonjwa mmoja kati ya magonjwa 13 ya kinkakati ambayo yamebainishwa na Wizara ya Mifugo.

Alisema kwamba kwa Wilaya ya Uyui waliweza kuchanja mifugo kwa miaka mitatu mfululizo na kuongeza, "wafugaji wamekubali kuchanja kwa kila mwaka mmoja na utaratibu ni lazima ng'ombe mmoja apate chanjo za magonjwa saba."

59,000 hufa kwa kichaa cha mbwa kila mwaka

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

WATU 59,000 wanapoteza maisha kila mwaka duniani kutokana na ugonjwa wa kichaa cha mbwa na asilimia 36 ya vifo hivyo hutokea katika bara la Afrika.

Kaimu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge), Arbogast Warioba, alisema hayo juzi alipokuwa akizungumza kwenye Maadhimisho ya Siku ya Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa Duniani iliyo-fanyika kitaifa wilayani hapa.

"Asilimia 30 hadi 50 ya waathirika wa ugonjwa huu ni watoto chini ya miaka 15 kwa sababu ndio wamekuwa karibu na mbwa wanaofugwa kwa muda mwingi, pia hupenda kuchokoza mbwa wasiomfahamu njiani na kusababisha kung'atwa," alisema.

Aidha, alisema katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Agosti, mwaka huu, watu 20,005 nchini walitolewa taarifa ya kung'atwa na wanyama.

"Zaidi ya watu 20,000 wameripotiwa kung'atwa na mbwa kwa kipindi cha Januari hadi Agosti mwaka huu ambapo Mkoa wa Dar es Salaam unaongoza ukufuatiwa na mikoa ya Dodoma, Morogoro na Arusha," alisema.

Alisema Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na matukio 3,321, Dodoma 3,136, Morogoro 1,559 na Arusha 1,155 na kwamba takwimu hizo zinajumuisha wananchi waliopata huduma za matibabu katika vituo vya afya.

"Vimelea vya ugonjwa wa kichaa cha mbwa vinapoingia katika jeraha hushambulia mfumo wa fahamu kuanzia katika eneo la jeraha, kuelekea uti wa mgongo na hatimaye kuathiri mfumo wa kati ya fahamu (ubongo)," alisema.

Alisema ili kudhibiti ugonjwa huo, serikali imeendelea kutoa elimu kwa umma, kuboresha utekelezaji wa afya nchini, kurahisisha upatikanaji wa huduma za chanjo ya kichaa cha mbwa kwa wananchi na kurahisisha upatikanaji wa huduma ya chanjo kwa wanyama hasa mbwa na paka.

"Serikali imeshiriki katika michakato ya kidunia ambayo imewezeshwa mwaka huu Shirika la Usambazaji Chanjo Duniani (GAVI) kuridhia chanjo ya kuzuia kichaa cha mbwa kuingizwa katika mfumo wa chanjo za kawaida. "Charama zinatarajiwa kushuka zaidi pale taratibu za utekelezaji wa jambo hilo utakapokamilika," alisema.

Dk. Robert Kishimba kutoka Wizara ya Afya, alisema pamoja na juhudi za kutokomeza, ugonjwa huo bado ni janga na hivyo ni lazima kuepuka kwa kuwakinga wanyama kama mbwa, paka na wengine.

Alisema jamii inapaswa kuepuka tabia hatarishi za kuwachokoza na kuwapiga mbwa ikiwa ni pamoja na kuelimisha watoto wasicheze na mbwa wasiyemfahamu.

Upa

Na Reni DODOM

A

wanatar ya wa k onjwa b

Mafur Oktoba gozwa kutoka za awali ma hiyo nchini.

Ma yatawas bingwa kufanyi



Mkuruge Rushwa WAVIL

Ha

W

Na Tho MANYO

HAI ya Man etoa mi kwa vi vijana r wilayar mwaka zisha n kuonde Hayo Mkuu Kemire Rais D san ali kuhitun wa Uhu