

Kamati ya Bunge yaipongeze serikali uwekezaji Nguru Hills

Na Mwandishi Wetu,
Morogoro

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii imeipongeza serikali kwa uwekezaji katika machinjio ya Nguru Hills Mvomero mkoani Morogoro.

Kamati hiyo ikashauri kuhakikisha nyama inayoza-lishwa katika kiwanda hicho inakubalika kimataifa ili kupata soko la uhakika hasa kwa soko la nje ya nchi.

Wajumbe wa kamati hiyo walisema hayo walipotem-blea machinjio ya kisasa yaliyopo Mvomero mkoani

Morogoro.

Mradi wa machinjio hayo unaendeshwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watu-mishi wa Umma (PSSSF) kwa kushirikiana na wabia wenza ambao ni kampuni ya Eclipse Investment LLC na kampuni ya Busara Investment LLP

"Hongereni, tumeona kazi hii nzuri, uwekezaji ni mzuri sana. Tunawapongeza na pongezi za pekee kwa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa juhudi zake kubwa.

"Tunamwomba nia yake kwa taifa letu ifanikiwe. Uwekezaji huu ni matokeo ya sera nzuri za serikali yetu,"

alisema Mwenyekiti wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii, Fatma Tawfiq.

Tawfiq aliwataka wajumbe wa kamati hiyo kwa pamoja kuhakikisha wanaishauri serikali na wawekezaji wengine ili kiwanda hicho kithibi-tishwe kimataifa ili bidhaa zake ziweze kuuzwa katika soko lolote ulimwenguni.

Mjumbe wa kamati hiyo ya bunge, Kabula Shitobelo aliupongeza uongozi wa ki-wanda hicho kwa kazi nzuri.

Mjumbe mwingine, Sophia Mwakagenda alieleza kuridhishwa na uwekezaji huo ambao tayari umetoa ajira kwa vijana 300 na

akashauri kuwepo na usi-mamizi ili kiwanda kiwe na tija kwa taifa.

"Mradi huu unakwenda kuwa mkombozi mkubwa kwa wafugaji na wajasi-riamali kwani wakiutumia vizuri, utawasaidia kuongeza kipato," alisema Mjumbe mwingine, Neema Mwand-abila.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashimba alisema katika kuhakikisha nyama ya nguru inawafikia Watanzania wengi wa kiwanda wana mpango wa kufungua maduka maeneo mengi ya nchi na kwa kuan-zia, tayari kuna duka lililo-funguliwa Morogoro mjini.

MAZINGIRA

KUKITHIRI UVUVI WA MABOMU...

Wavuvi Pwani watoa siri nyuma ya pazia hujuma zao baharini

Na Jenifer Gilla

MAJIRA ya saa mbili na robo usiku, Simbaeli Mudy (si jina lake kamili) mkazi wa Pemba Mzazi, Manispaa ya Kigamboni, Dar es Salaam, anasoga pembezoni mwa ukuta wa nyumba yake kuchungulia upande wa kulia kuangalia kama kuna mtu anayekuja, akijihakikishia usalama, kisha anaendelea na achokifanya.

Simbaeli analingia stoo ya nyumba yake, anatoa chupa yenye mafuta ya petroli ujazo lita tano, yaliyochanganywa na unga kidogo wa mbolea ya urea, utambi na kibiriri, akwa na wenzake tisa, wanaelekea ufukweni kupanda boti kwa safari ya uvuvi.

Alichokibeba Simbaeli, ni bomu ambalo yeye na wavuvi wenzake wamelitengeneza, ili kulitumia katika uvuvi, lengo ni kupata samaki wengi, jambo ambalo ri kinume na sheria ya nchi.

Sheria ya Uvuvi ya mwaka 2003, inapiga marufuku uvuvi wa mabomu, ambayo adhabu zake ni faizi isiyopungua Sh.200, 000 na isiyozidi Sh. milioni 15 au kwenda jela kati ya mitaka miwili hadi 10.

Nipashe inabaini uvuvi haramu katika mwalo wa Buyuni umekithiri na hufanyika katika ya bahari majira ya usiku wa kuanzia saa saba hadi tisa, umta ukwa usingizini.

Mvui Alphonse Joseph, anasema baada ya kulipulwa mabomu katika mitamba, wanapata samaki wengi, hata kuna wakati maboti hayatoshi kubeba samaki wote waliowapata, wanawaacha wengine wakilelea majini.

"Sasa inategemea na wengi wa samaki unaoitaka kuupata, kama unataka samaki wengi unatumia dumu la maji la lita tano, kama ni kidogo tunatumia chupa za lita mbili au lita moja na ule unga wa baruti ndio unasaidia kuleta mlipuko mkubwa," anasema.

Mtaalamu wa viumbe bahari, Jerry Mang'ena, anasema watu wengi wanajikuta wanakula samaki aliyevuliwa kwa kutonjua Anafanua namina ya kumtambia, anapobonyezwa, eneo lililobonyerwa husa halirudi haraka.

Pia, macho yake yanakwa yamevika damu, sehemu ya haja inakwa wazi, kwa sababu mi shiga iko wazi choo chake kinatoka cheneyewe.

HOJA ZA KITAALAMU

Mtafiti wa viumbe bahari kutoka Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam



Mvui Jumanne Shija, akionyesha ulemavu uliotokana na shughuli za uvuvi haramu. **PICHA: JENIFER GILLA.**

Prof. Philip Bwathondi, anasema uzoefu wa muda mrefu, unambainisha uvuvi wa mabomu nelo unaoongeza nchini, ukifuatiwa na nyavu za plastiki, sababu kuu ni umasikini na kukosa elimu ya madhara yake.

"Kotokana na shughuli zao wa uvuvi, hawatakweli kuwa na maisha mazuri, lakini takribani asilimita 85 ya wavuvi wana hali ngumu. Bidhaa wanazovuna, wanazuhua kwa bei nafuu sana, huku madala hiki wakitajirika. Hiyo nayo inawakumbua kuingia kwenye biashara hiyo, ili kupata faida ya haraka," anasema Prof. Bwathondi.

Mvui Deus James, anasema wanakopata vifaa vya kutengeneza mabomu ya ama petroli au mafuta ya taa, huuziwa na wazazi mafuta, huku utambi na unga unaozumika kulipua, wanaumia kwa wachimba madini wanaopasulla mawe makubwa.

Mchimbaji madini kutoka Shinyanga, Remsi Chionzi, anakiri kuwapo biashara hiyo, kati ya wachimba madini na wavuvi, ingawa ana hoja, kuhusu unga wa baruti.

"Unga wanakuziwa wavuvi ni ule unaoletwa na watu wa mataifa ya Utiya wanaokuja miguoni kutumia madini. Wenyewe unafanana na mbolea ya urea" husa tinawazua kwa kupima kipimo kinaamla Sh. 30, 000 hadi Sh. 40,000 pameja na utambi wake wa kulipulwa Sh. 10,000" anafafanua.

alipokwa anavya samaki aki tumia bomu, hata akaacha kazi hiyo.

"Mabomu yanakwa na utambi mfuji, kwa hivyo unagobwa na unatakiwa ulinipe hapa hapa. Sasa mwanzangu alichelewa kuirusha, kwa hivyo alipolachia ikaruvuta na kutitaga kwenye maji, mimi hapa ninekatika mikono na mwili wangu wote una makovu," anasimulia.

Mwenyekiti wa BMLI, Pemba Mzazi, Rajabu Mkalaperera, anasema kila baada ya mwezi mitatu wanapokea taarifa za kifo wote wali uvuvi harumi, taarifa inayofika kama kwa ndugu, waboska wakihofu kujulikana.

Magdalena Chacha, mwenzi wa Mwaloni Pemba Mzazi, anasema uvuvi harumi unawathiri watumbeke wavuvi, kwa sababu samaki wote wanaokubilia kwenye kina kirefu cha maji.

"Wanawake weraji wanzua kwenye kina kirefu cha maji, kwa kuzi hasiana unadama wa kung'elea kwenye kina kirefu," anasimulia na kuendelea, "kwa sababu jaa himekwa kati na nyumba zao zinabomolewa na ma bomu."

Ingawa kutoka Tazara ya Sara tani Ocran Basal, Dk. Emmanuel Lugina, anasimulia maji samaki aliyepiwa na bomu, yupo hatari kupotea na saratani.

"Sasa ukirugulika mabomu ya mlipuko yanayotumika kuviya samaki, utagathua dhahiri yanetengeneza kwa kemikali mbalimbali ambazo zimebatuliwa na saratani (organic amines, hydrocarbons na inorganic chemicals).

"Piaadumu pia unawaza kupata madhara kwa kutywa maji na kula chakula kilichokwa na

viumbe vya kemikali aliliko kwenye mabomu hivi," anasimulia Dk. Lugina.

Marta la Chacha na Kilimo la Urejaji wa Mafuta, Dk. Juma hadharitha uvuvi harumi unavyo potwa na unadhibitwa, husha husha kupotea kati miwili il kati 26 za watoto kila mwaka.

VITA ILIYVO

Mwenyekiti wa Kamati ya Uvuvi Mwanzi Pemba Mzazi, Egidion, Amadi 41, anasema wanakabiliana na shughuli hizi kwa kuwaka doria na kutaa taarifa polisi, wanapoteza mambo haya.

"Tunapoteza kama wavuvi wanawau kinyume na utaratibu tunatua taarifa kwa maafisa wote wanaozerikiana na kikosi cha polisi maji na wanawaka doria ku wakamata," anasema.

Kamanda wa Polisi Kilimo cha Wanasaji Tanzania Kamaliza Masudi, Mushi Sokero, anasema kuna vikwazo katika kuifika uvuvi harumi, ikwama kuwajua wa taarifa za doria, hali inaokwa misha utendaji wao, katika kukabiliana uvuvi harumi na vilas vyake.

Ofisa Uvuvi Kati ya Pemba Mzazi, Kabimu Sudi, anasema mchila katika hukw unawakumbua mta na wanawacheka kuharika na viongozi wa maungu ya usabab wa hukw (BMLI) kuharika nayo kuwajua mifaa na kuni kureka 20 mwaka 2008 hadi kuni mbili mwaka jana.

Anataji njia wanaotumia, ni doria na utaratibu maishani wa kutambua miji unavyo maboti hapa, kwa ujali ya shughuli na uvuvi.

Prof. Bwathondi, anasema serikali kuwaka mikatiji ya kuni unawaji huleta vifaa vya vyenye tumika kutengeneza na kuharika ili utingiraji mabomu nchini, ikwa ni namna inayowatika kina hivi uvuvi harumi.

Anasimulia ni wakati mwa laka kuharika mabomu wa kuni hizi, kinoko kuongea kwa ndomo, hadi njia ya mwenzi ilibevatije weraji zaidi wakwawavuti.





MEMBERS of the Parliamentary Social Welfare and Development Committee listen to Nguru Ranch Hills Feedlot management on how they stick to quality of meat served to the public during their tour at PSSSF investment Centre Mvomero District, Morogoro Region, recently. (Photo by Correspondent)

Wizara yamshukuru Rais Samia ujenzi Bandari Uvuvi Kilwa

Na Magnus Mahenge

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Profesa Riziki Shemdoe amemshukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa kutoa Sh bilioni 266.7 kugharamia ujenzi wa mradi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa Masoko mkoani Lindi.

Akizungumza na gazeti hili jijini hapa juzi baada ya kurejea kutoka Bandari ya Kilwa Masoko mkoani Lindi, Profesa Shemdoe alisema bandari hiyo ya uvuvi ikikamilika itakuwa msaada mkubwa kwa Watanzania wanaofanya kazi ya uvuvi.

Mradi huo ni miongoni mwa miradi itakayotembelewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo Machi 16, 2023 kwa lengo la kukagua miradi inayotekelezwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi mkoani Lindi.

Aidha, Profesa Shemdoe alisema bandari hiyo itatoa ajira 30,000 kwa vijana wa kike na wa kiume, itaongeza usafirishaji wa samaki nje ya nchi na itaongeza tija ya uvuvi Bahari Kuu.

Vilevile, Katibu Mkuu aliainisha faida nyingine kuwa itapunguza upotevu wa samaki, itaondoa changamoto ya uvuvi haramu usioratibiwa na kutolewa

taarifa.

Alisema pia itapunguza changamoto ya upungufu wa samaki ndani ya nchi, ikiwa ni pamoja na kuongeza mchango wa sekta ya uvuvi kutoka asilimia 1.71 mwaka 2023 hadi kufikia asilimia tatu hadi tano ifikapo 2026.

Profesa Shemdoe alisema tayari Rais Samia amesharidhia malipo ya awali ya jumla ya Sh bilioni 40 na zimeshalipwa kwa mkandarasi anayejenga bandari hiyo.

Katika ziara hiyo, Katibu Mkuu amekutana na mkandarasi anayejenga bandari hiyo kampuni ya China Harbour Engineering Company Ltd pamoja na Mkandarasi Mshauri Elekezi Dar Al-Handasah Consultants na kuwaelekeza kuwa wafanye kazi kwa bidii ili wamalize ujenzi huo kwa muda uliopangwa.

Kwa upande wake, mkandarasi anayejenga bandari hiyo pamoja na mkandarasi mshauri mwelekezi wamekubali kuwa watafanya kazi usiku na mchana ili kuhakikisha kuwa mradi huo unakamilika kwa muda uliopangwa.

Awali, Profesa Shemdoe alisema kuwa anamshukuru Rais Samia kwa kuendelea kumuamini na kumhamishia wizara ya mifugo na uvuvi.

N:

I

wa

ya

mu

wa

(S)

O)

jiji

ya

ma

ba

Na Lucy Ngowi

MENEJA wa Kiwanda cha chanjo Tanzania kilichopo chini ya Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA), Charles Mayenga ameonya tabia ya wafugaji kutibu mifugo kiholela, kwa kuwa inasababisha usugu wa vimelea wa magonjwa dhidi ya dawa.

Mayenga ambaye pia ni daktari wa mifugo, alisema hayo alipozungumza na gazeti hili ofisini kwake.

Alisema katika miaka ya karibuni kuwekuwapo na tatizo la watu kutibu mifugo

Wafugaji wahadharishwa kutibu mifugo kiholela

bila kujua wanachotibu.

"Nasisitiza wafugaji kupima magonjwa ya mifugo kabla ya kutibu ili kujua hakika tunakwenda kutibu yule mgonjwa kwa dawa sahihi. Mchungaji ansamka asubuhi anakuta mifugo yake inaonyesha haina afya, anaingia ndani ana chupa yake ya dawa anavuta na

kwenda kumchoma. Hapo hajui anatibu nini," alisema.

Alisema matokeo yake dawa iliyotumika iliyokuwa inatibu ugonjwa mwingine, inakuwa haiwezi kutibu ugonjwa huo kwa kuwa vijidudu vinakuwa vimezoea.

"Wadudu ni wajanja sana, unapopeleka dawa wao wanasisema hiyo dawa ni ya

namna gani halafu wanatengeneza kinga kuhakikisha kuwa haiwadhuru. Baada ya muda wanaizoea na mwisho haiwau kwa sababu wamejua namna ya kuikwepa," alisema.

"Matokeo yake kwa sababu na sisi tunakula yale mazao ya wanyama, unapokula mnyama ambaye

alitibiwa na dawa zile, zinaingia kwako kwa sababu zipo chini ya kiwango," alisema.

Alliongeza: "Wadudu walewale wanazoea kwenye mwili wako na siku utakapouga ugonjwa kama huo ukisenda hospitali na ukipewa dawa ile ambayo au ilikuwa inakutibu

kwa sababu wadudu wale wameshazoea na kujenga usugu dhidi yake hautaweza kutibu."

Alisema wakala inaititiza wafugaji kutumia maabara zilizopo ili kupata huduma hiyo ya kutambuliwa kwa magonjwa kabla ya kutibu ili yatibiwe kwa usahihi wa-ondokare na hilo tatizo.