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o o usioruhusiwa, uliofanyika bila tarifa na
usiodhibitiwa. _
I Karika ukanda wa Afrika Magharibi
Er.kn:, utafiti huo ulionyesha kiast cha dola
lioni 2.3 (tkniban Sh trilioni tano) zilipotea
kwa namna hiyo.
Wanfit hao walicleza kwamba kuna
changamoto kubwa katika mipango ya

‘amtega’Ulega

DAR ES SALAAM
NA MWANDISHI WETU

ais Samia Suluhu Hassan
amempa mtthani Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah
— - 1 mwaka mmoja tu
uliopita aliifanyia utafiti wa kina kuhusu nini
Mbﬂummmmnmngu
mkubu-ahﬁhPap‘hTaira(GDP)m
un umaskini kwenye jamii ya wavuvi
L{raﬁrihuoulio&nymmU‘kgﬂkwa
na wasomi nguli wa fani za
masuala ya elimu ya viumbe wa baharini,
uchumi na maj ulikuwa muhimu kiasi cha
Inchapishwa katika jarida la kisomi Ia Journal
of il Agaaetast :

La sckra hiyo kwa sasa nj ukweli kwamba
wavuvi wengl nchini hawana uwezo wa
kuvua kwenye maji ya kina kirefu kutokana
na ukosefu wa vifaa vya kisasa vya uvuaji,
alawamo boti na ukosefu wa bandan za
kutua meli zinazovua kwenye bahari kuu,
‘Mtego’ wa Rais Samia
kitabu chake mashuhuri cha
‘me'!hi:dwm‘dvmﬁmkﬁn_m
Story’, aliyckuwa Waziri u wa Singapore
kwa raknhan miaka 30 na kuibadili nchi
hiyo kutoka kuwa maskini hadi tajiri, Lee
Kuan Yew, aliclcza siri ya mafanikio yake
yaliyobadili uchumi wa taifa hilo. :
Alitoa siri kwamba mojawapa ya mbinu
aliyokuwa akirumia ni kuchukua watendaji

wazuri kutoka sekta binafsi na kuwaingiza

serikalini kwa kuwapa malipo mazun ili

serikali iwe na watu bora zaidi kuliko sckta

binafsi. Pia kuwatumia watu ‘wanaojua vizuri

kuiongaza - sckta husika badala ya kuangalia
kee.

: Aﬁtofnnya Rais Samia kumpa kazi
hiyo Ulega kunafanana pia na alichofanya
aliyewahi kuwa Rais wa Marckani
W. Bush, enzi za utawala wake.

Baada ya kumwondosha madarakani
Rais Saddam Hussein, Marckani ilipata
shida ya kupambana na vikundi vilivyokuwa
nmmmumbmu za kigaidi ku
na majeshi ya taifa lake, yaliyokuwa
hayajaondoka Irak hata baada ya Saddam
kung'oka Tatizo ililokuwa nalo Marckani
wakati huo lilikuwa kwamba majeshi yake
yalikuwa yamcfundishwa na kuiva kwenye
mapigano dhidi y2 majeshi mengine au vita
¥a msituni, lakini si kwa vita ya mijini na adui
asiyconckana kama ilivyotokea Irak.

. Kwa bahati nzuri, wakati Marckani

kutafuta namna ya kuishinda

mﬁﬂpmvimnaadu{’wanﬁjh\i
‘wasioone! au asiyctumia mbinu za kivita
zﬂizﬁ?;dckau uso kwa uso,

is Bush alimpa ofisa huyo kazi ya
kuongoza vikosi vya Marckani nchini Irak
makaﬁ'_lmwakmmndaaliydtulizalnkm

waShiﬁkahUjasusihMamkani(ClA)
akiwa na cheo cha Jencrali kwenye jeshi.
Katika siku za karibuni, Rais Samia
amcor_;;vcsha kuchukua mbinu zinazofanana
na za Yew na Bush kupitia teuzi zake.
Amechukua watu kutoka sckra binafsi
kama akina Giliad Teri ali nafasi
ya kuongoza Kituo cha U ji (TIC)
akitokea sk binai _
Samia pia amezungumza hadharani
kwamba anahitaji watu wenye akili serikalini
ili kukabiliana na changamoto kubwa
zinazoikabili nchi kwa sasa, Hii ni mbinu ya
Singapore ya Lee Kuan Yew. .
Kitendo cha kumpa nafasi Ulega baada
ya utafiti wake na wenzake, kinafanana na
uamuzi wa Bush kumpa ofisa msomi nafasi
kutenda kile alichopendekeza kwenye
tasi, Kazi kubwa ya Ulega itakuwa
ni kumwonyesha bosi wake kwamba kile
alichokiandika kinaweza kutekelezwa kama
alivyofanya Petracus kwa bosi wake,
Utafit] wen,

Utafiti huo uliochapishwa mwaka jana
ulihusy; The Contribution of Marine Fisheries

1o Socio Economic Development in Tanzania
Mainland: Retlections on the Blue Economy
Conoept from Selected Coastal Villages

(Mchango wa Uyuvi wa Baharini kwenye
Maendeleo ya Kijamii na Kiuchumi Tanzania
Bara: Tafakuni ya Dhana ya Uchumi wa

Buluu kwenye Vijiji Mahususi vya Pwani).

Waziri wa Mif Uvuvi,
Abdallah Uleguu.go .

Watafiti wengine walioshiriki katika
utafiti huo walikuwa ni Profesa Yunus Mgaya
anayechukuliwa na wengi kama msomi nguli
zaidi ndxinikwmyenusmhyu viumbe wa
baharini, Profesa Razack Lokina - mchurmni wa
masuala ya mazingira na pia Makarm Miuu
wa Chuo Kikuu cha Dodoma (Taalumna)
na Dk. Reguli Mushy, ambaye ni msomi wa
masuala ya rasilimali za majini na Mhadhiri
katika Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT).

Utafiti wao ulihoji watu 1,026 wanaoishi
na kuendesha shughuli zao katika vijiji vinane
ambavyo shughuli kuu ya kuchumi ni uvuvi
katika mikoa minne ya pwani ya Tanzania
Bara; Dar es Salaam, Pwani, Tanga na Lindi.

Vijiji vilivyohusika kwenye utafiti huo
na mikoa vilivyomo katika mabano ni
Kigombe na Moa (Tanga), Jibondo na
Kilindoni (Pwani), Kunduchi na Buyuni (Dar
&?‘lia)mn) na Songosongo na Magengeni
Kwa ujumla utafiti wenyewe ulihusu ni
lowa vipi dhana mpya ya uchumi wa buluu
inayopigiwa chapuo duniani hivi sasa inaweza
kusaidia sckta Eﬂuvuvi kuwa na mchango
mkubwa zaidi kuliko ilionao sasa.

Dhana ya Uchumi wa Buluu inahusu
namna rasilimali za ini zinavyoweza
kutumika kiendelevu kuinua uchumni kupitia
sckta kama uvuvi na utalii.

Kwa mujibu wa taarifa ya mwaka jana
ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) (2021),
mchango wa sckta

uvuvi kwenye GDP katika kipindi cha
miaﬁ 10 iliyopita umekuwa kati ya asilimia
1.6 hadi 3.1 hrlmwaka ambalo utafin
huo umeonyesha hali i na kiwango cha
utajiri wa maji ambao Tanzania imebankiwa
~kuanzia bahari, maziwa na mito iliyoko
nchini."Tanzania imejaaliva utajiri mkubwa
wa maji na mahususi kabisa samaki. Sekta hii
ina fursa kubwa kwenye kuchangia Pato la
Taifa na dhima ya senkali ya kupambana na
umaskini

“Hata hivyo, mchango wa sekta ni mdogo

na mbaya zaidi, kuna umaskini mkubwa

kwenye jamii zinazotegemea uvuvi kuendesha

kuongeza mchango wa wavuvi wadogo
kanka maendeleo ya uchumi wa nchi kupitia
dhana ya uchumi wa buluu na utafiti huo

ulikuwa na lengp a kuangalia fursa zilizopo

zitakazoongrza mchango wa wavuvi hao
wadogp wa pwani kwenye uchumi wa taifa na
kupambana na umaskini wao.

zinazoitesa sckta ya uvuvi wa baharini hivi
sasa. Miongoni mwa changamoto hizo i
kupungua kwa kiwango cha samaki kanka
macneo wanakovua wavuvi wadogo, uvuvi
haramu usioripotiwa wala kudhibitiwa

azini huyo ambaye pia m
wa M za mkoani Pwani na wenzake

wamependekeza mambo kadhaa ya kufanyika
ili kuongeza mchango wa sekta hiyo kwenye
uchurni wa taifa na kupunguza umaskini,
Mambo hayo yamegawanyika katka

makundi mawili ambayo ni kwenye
kupambana na umaskini kwa wavuvi wadogo
na kuongeza pato la taifa kupita wavuvi
wakubwa Kwa wavuvi wadogo, pendekezo
kubwa ni kutaka uwezeshwap wa mikopo

na vifaa ili waweze kuvua kwenye Maeneo
Maalumu ya Uwekezaji Baharini kunakohitaji
boti kubwa zaidi na vifaa vya kisasa zaidi il
waweze kuvua

Kwa hali yao ya sasa, wanasema watafin
hao, wavuvi wadogo hawawezi kujinunulia
vifaa hivyo vya kisasa.

Ulega na wenzake wamependekeza pia
kuwapo kwa miundombinu mingi zaidy
kwenye enco la uhifadhi na vongezaji thamani
kwa samaki ili wavuvi wadogo wawe pia na
uwezo wa kutunza na hatimaye kuuza bidhaa
hiyo katika masoko ya jirani na mbali na
kwao. Kuhusu uongezekaji wa GDP, watafig
hao walipendekeza kujengwa kwa bandan
nyingl zaidi zitakazokuwa na uwezo wa
kuhudumia meli kubwa za uvuvi zinazovuy
samaki kwenye kina kirefu cha Maeneo
Maatumu ya Uwekezaji Baharini kwa vile hivi
sasa zinavua na kuondoka kwa vile nehi haina

huduma hiyo, |
Hoja hit inaungwa mkono na kelele
zilizokuwa zinapigwa bungeni na aliyepata
kuwa Kiongozi wa Kambi Rasmi ya Upinzani
kupitia Chama cha Wananchi (CUF), Hamad
Rashid Mohamed, aliyepata kuzungumza
miaka ya nyuma kwamba nchi inapoteza
mabilioni ya fedha kupitia meli kubwa za
uvuvi wa bahari kuu zinazovua samaki weng
na kuondoka bila kulipa chochote.
Kwa kuwa na bandan hizo, meli hizo
?u uvuvi sasa k:imku\w na sehemu za
pakua na kupakia mizigo yao na kulipa
kodi zinazestahili kwa nchi, hiv
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kuongeza |
maisha yao," unasema utafiti huo wa Ulega cerikal; ; -
oa wenzake Pia ulionyesha kwamba tatizo. e g Sikall na mehango kaka ukuay
TL‘ butofaidika na wmc':a samaki hatiko Kwa sababu dhana ya uchumi wa buluu

: uuﬁm bali 01 Bara zima la Afrika inazungumzia pia uvungji endelevuwa |
kwa yjumla, . : rasilimali za ini, maana yake ni kuwa ¢
ol ek, Sttt s s
na wenzike walicleza kwamba AGL. kubwa ya samaki na kuondoa wiizo L uvuvi

ilipoteza kiasi cha dola bilioni 3.3 za Marekani
(takriban Sh tntioni saba) kutokana na uyuyi

unaopinliza, ambapo sehemu moja huvunwa
kwa muda mrefu kiasi cha kumaliza kabisa
mazao hayo ya bahan.
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