



NIPASHE UK 24.

# Machinjio ya mifugo yatafutwa mwekezaji

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

**H**ALMASHAURI ya Manispaa ya Shinyanga mkoani Shinyanga inatarajia kubinafsisha machinjio ya Ndembezi kwa mwekezaji ili kukuzwa ufanisi wa kuchinja mifugo 1,500 kwa siku badala ya mifugo 75 kwa sasa.

Akizungumza wakati kamati ya ukusanyaji wa mapato ya

Manispaa ilipotembelea mradi huo, Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Elias Masumbuko, alisema malengo ya machinjio hiyo ni kuchinja mifugo mingi itakayosafirishwa nje ya nchi na kuongeza pato la taifa.

“Hadi sasa naona inakuwa tofauti na malengo yetu katika mradi huu, sasa mkakati wetu ni kuanza kutafuta na kuleta wawekezaji ili kunusuru mradi huu ambao ulitakiwa kuwa na machinjio ya ng’ombe 500 na

mbuzi 1,000 kwa siku, lakini tunachinja ng’ombe 38 na mbuzi 37 tu na kushindwa kumudu soko la nje,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa kamati hiyo ya ukusanyaji mapato wa Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga, Dk. Kulwa Meshack, aliwataka wawekezaji kuchangamkia fursa hiyo ya kuwekeza katika machinjio hayo.

Dk. Kulwa alisema kuwa nchi ya Oman katika soko lake la

nyama kwa mwaka wanahitaji tani 700,000, lakini wanapata tani 500,000 pekee.

Aidha, aliwataka wawekezaji wasilale wachukue machinjio hayo na kuyatumia vyema kwa kuwa soko la nyama ni kubwa katika nchi mbalimbali.

Machinjio hayo ya kisasa ujenzi wake ulianza mwaka 2012, na kuzinduliwa rasmi mwaka jana na Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasnita Mboneke na yamegharimu Sh. bilioni 5.2.



## FAO kuisaidia Tanzania kiwango unywaji maziwa

Na Valentine Oforo, DODOMA

SHIRIKA la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) limeeleza dhamira yake ya kuisaidia Tanzania katika jitihada endelevu za kuongeza kiwango cha unywaji wa maziwa ili kuboresha hali ya lishe kwa wananchi.

Inapendekezwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) mtu mmoja kunywa angalau lita 200 za maziwa kwa mwaka ambapo Tanzania ipo nyuma sana kufikia kiwango kilichopendekezwa, kwa kuwa rekodi zinaonyesha mpaka sasa Mtanzania mmoja anakunywa lita 62 tu za maziwa kwa mwaka.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa wa Chakula na Lishe wa FAO, Stella Kimambo, alisema shirika hilo litaendelea kufanya kazi kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali ili kuhakikisha unywaji wa maziwa unaongezeka nchini.

"FAO imedhamiria kufanya kazi kwa karibu kwa ushirikiano na mashirika, wachakataji wa maziwa na taasisi mbalimbali ndani ya nchi ili kuongeza upatikanaji wa maziwa pamoja na kuongeza utamaduni wa unywaji wa maziwa nchini," alisema.

Kimambo alisema kuwa FAO pia itajitahidi kuweka jitihada zaidi za kusaidia nchi kuendesha programu endelevu za utoaji wa maziwa kwa kuanzia angalau kwa wanafunzi wa shule za msingi na wenye mahitaji maalumu.

Kwa upande wake, Msajili wa Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB), Dk. George Msalya, alisema: "Mwaka jana, tulianza mradi wa majaribio wa utoaji wa huduma za unywaji wa maziwa katika wizara zisizopungua 10, maendeleo ambayo hadi sasa yameshuhudia utoaji wa zaidi ya lita 12,000."

Alisema bodi hiyo inajitahidi kuongeza vituo vya maziwa vilivyotengwa kwa ajili ya zoezi hilo muhimu linaloendelea hadi kufikia angalau vituo 20 kutoka 10 vilivyopo kwa sasa.

D

S

Na R  
DOD

C

Mifu  
seka  
nye r  
Ak  
wa h  
ibu M  
dul l  
kuw  
tanza  
gaji l  
seka  
waka

E

A

Z

S

A

S

A

S

A

S

A

S

A

S

## Wanafunzi jamii ya wafugaji wanolewa uhifadhi mazingira

Daniel Sabuni, LONGIDO

WANAFUNZI 3,000 wa jamii ya kifugaji wanaosoma katika shule za msingi na sekondari zilizoko kata za Gelai Merugoi na Gelai Lumbwa, Wilaya ya Longido, mkoani Arusha, wameanza kunoolewa kuhusu uhifadhi kutokana na kuishi kwenye mazingira asili ya uhifadhi.

Elimu hiyo inatolewa na Mradi wa TUSHUMU unaotekezwa na shirika lisilo la kiserikali la Oikos East Africa.

Jana, Ofisa Elimu wa Shirika hilo, Rebecca Mnguruta, alisema wamelazimika kutoa elimu kwa wanafunzi wanaotoka kata hizo kwa kuwa zimezungukwa na hifadhi za misitu pamoja na shoroba za wanyamapori.

"Mradi wa utoaji elimu kwa wanafunzi, ulianza kutekelezwa Novemba mwaka 2021 na unatarajiwa kukamilika Oktoba mwaka huu.

Alizitaja shule nne za msingi zinazonufaika na elimu hiyo ni Gelai Bomba, Gelai Lumbwa, Ilchang'itsapukin, Magadini na shule za sekondari za Lekule na Natron Flamingo.

Lengo la kutekeleza mradi huo ni kuongeza maarifa juu ya jinsi ya kusimamia nyanda za malisho kwa uendeleu zaidi, ikijumuisha utambuzi wa mimea vamizi na kuheshimu kalenda za malisho.

Malengo mengine ni kupunguza migogoro, kati ya wafugaji, wakulima na wanyamapori wanaoshiriki mfumo ikolojia sawa na wenye maslahi yanayokinzana.

Kadhalika, lengo lingine ni kutoa elimu mahususi ya kukabiliana kwa usalama na wanyamapori na kuwaelewa wanyamapori hao, mahitaji na tabia zao ili kupunguza hatari.

Mmoja wa wanafunzi waliofaidika na elimu hiyo kutoka Shule ya Msingi ya Gilai Bomba, Sara Musa, alisema elimu waliyopata wamefikisha nyumbani na kujenga maboma hai kwa kutumia mimea yenye miiba kwa lugha ya kimasai 'esilalei' ambayo inazuia wanyama wakali kama fisi, chui na duma kuvamia mifugo na kuiua.

Kwa upande wake, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Gelai Merugoi (WEO), Anna Mtera, akizungumzia elimu hiyo, alisema vijiji vitatu vya Merugoi, Magadini na Loondoluo, vimetenga kiasi cha hekta 53 za nyanda za malisho ambazo zitaokoa mifugo wakati wa ukame.

Wakati, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Gilai Lumbwa (WEO), Jackson Mollel, aliyefaidika na elimu ya uhifadhi, alisema itasaidia kupunguza madhara ya wanyamapori yaliyokuwa yakikumba jamii hizo, kwani watoto ndiyo wachunga mifugo nyakati za likizo.

J  
n

Ma J  
MAN

M  
Iddy  
miak  
ya k  
la k  
maji  
na U  
SA).  
Id

Mei  
Tan  
hiyo

S

V

Na

SI  
760  
mra  
vya  
Sek  
Aru  
wa  
Mst  
tatu  
ma  
wa.  
"j  
ma  
ti 4