

AJIRA

Ulega: Vijana changamkieni fursa za uchumi wa buluu

Mwandishi Wetu, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Mwanza. Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega amewahimiza vijana wa kanda ya ziwa kufuga samaki ili kujiongeza kipato na kuongeza fursa za ajira nchini.

Ulega alitoa wito huo mwishoni mwa wiki akiwa ziarani katika wilaya za Ukerewe na Ilemela zilizopo mkoani Mwanza.

Alisema Serikali imejipanga kutumia fursa za uchumi wa buluu zilizopo ndani ya Ziwa Viktoria kuwawezesha vijana kufuga samaki kwa kutumia vizimba na kuwauza samaki hao ndani na nje ya nchi ili kujiongeza kipato.

"Rais Samia Suluhu Hassan ametoa Sh20 bilioni kwa ajili ya kuwawezesha vijana kufuga samaki katika vizimba, hivyo ni wakati sasa wa kujipanga ili pesa hizo zitakapokuja tuweze kuzitumia vizuri kufanya uzalishaji wa samaki kwa wingi ili tuweze kuza na kupata kipato," alisema Ulega.

Alisema samaki aina ya sato wanahitajika sana ndani na nje ya nchi hivyo vijana wajipange vizuri ili waweze kuitumia fur-



'Mwaka huu Serikali itawakopesha wavuvi nchini kote boti za kisasa zaidi ya 150 ili wavuvi waboreshe shughuli zao na kuongeza uzalishaji wa samaki.'

Abdallah Ulega, naibu waziri



sa hiyo kujiinua kimaisha kwa kushiriki kwenye ufugaji.

Kwa upande wake, mfugaji wa samaki, Bahati Paul kutoka Ilemela alisema mpango huo

wa Serikali wa kuwawezesha vijana utasaidia kuongeza ajira na wakaiomba

"Kuna changamoto ya upatikanaji wa chakula cha samaki. Bei yake ni kubwa na inatuongezea wafugaji gharama za uendeshaji wa miradi hii, naiomba Serikali isaidie kuitatua changamoto hii," alisema Paul.

Katika hatua nyingine, Waziri Ulega alisema mwaka huu Serikali itawakopesha wavuvi nchini kote boti za kisasa zaidi ya 150 ili wavuvi waboreshe shughuli zao na kuongeza uzalishaji wa samaki kukidhi mahitaji nchini hata kwenye mikoa isiyovua ili kuongeza ulaji wa kitoweo hicho.

Aliongeza kuwa boti hizo zitafungamanishwa na teknolojia ya kisasa itakayomsaidia mvuvi kurahisisha shughuli zake hivyo kupata kiasikingi kitakachoongeza kipato chake.

Waziri Ulega alifafanua kuwa mkopo huo wa masharti nafuu unalenga kuwawezesha wavuvi kuboresha uvuvi kwa sababu nia ya Rais Samia ni kuwatoa katika uvuvi wa kuwinda na kufanya uvuvi wa kisasa wenye uhakika wa kupata samaki wawatako.



Mtaalamu wa kufuga samaki katika Shamba la Samaki la Son Fish Farm, la nchini Uganda, Joseph Nzenga (kulia) akitoa elimu kwa Watanzania waliotembelea shamba hilo kwa mafunzo hivi karibuni.



Mtafiti wa Afya ya Viembe wa Majini kutoka Taasisi ya NAFIRRI, Uganda, Catherine Agge (kushoto), akiwaonesha Watanzania waliofanya ziara ya mafunzo nchini humo dawa za maradhi ya samaki zilizotengenezwa kwa mimea asili hivi karibuni.

Madoa, kuogelea tumbao juu dalili ya samaki mgonjwa

Na Abel... sikula

SAMAKI wa kuhigwa akdogelea wakati wote juu ya maji au kuzama chini kabisa, huyo ni mgonjwa. Anapogelea mgonjwa chini tumbao juu, akawa na kona nyingi kwenye maji zisizo na mwelekeo maalumu pia ni dalili ya kutimwa.

Halikadhalika anapopewa chakula akahindwa kukubambula, mtagaji atambue kwamba samaki wake huyo anatumwa.

"Au samaki anaweza kuwa na alama nyingi zote sata ya vidonda au madoa ya rangi nyekundu au nyeusi mwilini. Hasi pia ni ugonjwa," anasema mtaalamu wa kufuga samaki katika Shamba la Samaki la Son Fish Farm lililopo Jijini nchini Uganda, Joseph Nzenga.

Anasema maradhi yanayoshambulia samaki kwa wingi ni fungaji, ambao husababisha rigoti ya samaki pamoja na mnikio kuwa au kuwa na mabaka.

Alitoa elimu hiyo wika iliyopita nchini Uganda wakati wa ziara ya maadui na wafugaji samaki kwa rija ya viembe wa Wilaya ya Ilembe, mkoa wa Mwanza, Tanzania, iliyorabihwa na Ubaki wa Tanzania nchini Uganda kwa kushirikiana na Shirika la Samaki Zwa Victoria (LYTO).

Nzenga anasema kwa sasa dawa inayotamika kwa madoa ni fungaji kwa samaki ni chumvi, ambapo kama ufugaji

unazanyika kwenye madimbi mtagaji anapowe kufungua maji ya pangue na kabuki mbwa kila anamime chumvi.

Anasema hilo linaweza kufanyika kwa siku tatu hadi wika moja inakawa tayari ng'uni ya samaki inakawa imerudi katika hali yake ya kawaida.

"Na mwelekeo wa kuogelea pia utakawa sawa, kwani kawaida samaki huogelea mgonjwa ukawa juu na mwelekeo wake unakawa utemeyoka, bila kona yoyote," anasema.

Hata hivyo, watafiti nchini humo, ikwemo Kituo cha Utafiti wa Viembe Maji Kajansi cha Taasisi ya Utafiti wa Biolojia za Uvivi nchini Uganda (NAFIRRI) jina Kampala wanagumbana kupata dawa za madoa ya samaki.

Mtafiti wa afya ya viembe wa majini, Catherine Agge, anasema kituo hicho limejika zaidi kwenye utafiti wa dawa za asili ili kuopuka matumizi ya dawa za viwandani ambazo zinaweza kupoteza ubora wa samaki na huenda zikaleta madhara mengi katika maji na kwa viembe wenyewe.

Hadi sasa kituo kimefanikiwa kutengeneza dawa za madoa ya dawa kadhaa nchini humo, huku matitiao na mabaji ulimchaka kwa mabwaa.

Dawa hizo ni kwa mgonjwa hasa ya bakteria, fungaji, vimelea kutoka na virusi, anasema na kuwasilisha wafugaji kupata tiba mapema kwazi



Mtafiti Mwandamizi wa Taasisi ya NAFIRRI, Uganda, Dk Margaret Aanyu (kulia), akitoa elimu ya ufugaji samaki kwa Watanzania waliofanya ziara ya mafunzo nchini humo hivi karibuni.

virusi na bakteria ni maradhi yanayouz samaki hataka.

"Ili kuzuia magonjwa ya samaki, tunabazari wafugaji kuchagua sehemu sahihi ya kufugia, ikwemo kufahamu kwamba eneo hilo liliika na matumizi gani kabla ya kujengeta mizundimbuzi ya kufugia samaki," anasema Agge.

Vilelea anasema mtagaji ahakikishe chanzo cha maji yatakayotumika kwa ufugaji bayana ama yoyote ya udahu au nima na wingi wa samaki uterigorie ukubwa wa dimbi au kizimba ili kuopuka mson-gamano wa viembe hao.

Anasema msongamano ukiwa mkubwa samaki watakosha hewa ya kutobwa, wataiduma,

watapata msoغو pamoja na msongamano wakati wa kuogelea eno au chakula.

Kugombana kunasababishia michubuko na hivyo kuwa chanzo cha magonjwa kwa samaki hao.

Agge anamhazari mtagaji ahakikishe ubora wa maji yanayotumika kufugia unakidhi viwango kwa maana ya kuwa na hewa ya Oksijeni pamoja na joto linahitajika.

Dimbi au kizimba kiwekwere mizundimbuzi yenye ulinzi, besa vyavu, ili kuwalinga na adui ambao mara nyingi huwajeruhi samaki na hatimaye majeraha hayo kuwa chanzo cha magonjwa. "Mtagaji ahakikishe

asilimia takribani 25 ya maji kwenye dimbi anaulolewa kuwa maji mapya angalau kwa mwezi mara moja," anasema Agge.

Mtagaji asiwape samaki chakula kingi zaidi ya ubaji kwa sababu kinachobakia kitazama chini ya maji na kuozwa, hivyo kuharibu ubora wa maji na hatimaye kuathiri samaki kwa namna mbalimbali.

Chakula cha samaki kitumike ndani au chini ya miezi miwili baada ya kuhunguliwa na vilevile mtagaji ahakikishe hakuna mwingiliano wa samaki kutoka rija ya kizimba kwa kuziba matokeo yote ya maji au kufunga nyavu vizuri.

Samaki kutoka rija za kama wakubwa, au kurawambuliwa wanaoerwa kutazama maji na kuwambukia maji.

Kwenye eneo la kufugia vifananga wa samaki, ili viwepe besa kwa maji ya kima vya kufugia maji anayefika hapa mtagaji nyayo zake kutokana na ka unwelekeo wa kufugia viembe hao.

"Lakini pia mtagaji ahakikishe anatumika kutoka kwa wafugaji waliotambuliwa na maji zote anapochakula maji, maki ahakikishe maji ya stabiliki makimani," anasema Agge.

Mtafiti Mwandamizi wa Kituo hicho, Dk Margaret Aanyu, anasema kituo kwamba eneo la kufugia mtagaji anawezesha maji maki wagauga na kuwa kwenye besa kwa maji ya karibu ambaki kutokana hata kwa maji ya kufugia samaki pamoja na maji.

Kwa sasa watafiti viembe zinawezesha nguzo kwa wafugaji anatumika dawa za asili wakila wa zaisa au wafugaji wadhibiti pamoja na mazingira kufunika kwa Dk Aanyu.

Anasema madoa ya dawa za asili kwa samaki bazo tayari zinawezesha mabwaa ili kuharibu viembe hao, au kwa maji utalima wa maji au maji.

Baada ya kupatana juu ya madoa ya dawa za asili, mtagaji unafugaji samaki katika maji zaidi nchini Uganda Dk Mlima, akisema maji ya maji kutoka maji ya Tanzania ili kuwafugaji mtagaji wengi kwa maji mmoja.

Wataalamu wanao utayari wa maji au maji ili mtagaji wafugaji maji zaidi.

Tanzania, Oman kuongeza ushirikiano maeneo ya uwekezaji, elimu na uvuvi

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na Oman zimeahidi kuongeza maeneo ya ushirikiano katika sekta za uwekezaji, elimu, uvuvi na utamaduni.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula alisema hayo alipokutana na kuzungumza na Balozi wa Oman nchini, Saudi Hilal Al Sidhani katika

Ofisi Ndogo za Wizara jijini Dar es Salaam.

Taarifa ya wizara hiyo kwa vyombo vya habari ilieleza kuwa Balozi Mulamula alisema ni wakati sasa kwa mataifa hayo kuongeza ushirikiano katika sekta za uwekezaji, elimu, uvuvi na utamaduni kwa maendeleo ya mataifa yote.

Balozi wa Oman nchini, Al Sidhani alisema Oman ipo tayari kuwekeza katika

maeneo yenye fursa hapa Tanzania.

"Naomba endapo Tanzania mtaona maeneo mapya ya ushirikiano hususani fursa za uwekezaji na biashara msisite kutushirikisha tukajadiliana na kuitekeleza azma hiyo kwa maslahi ya pande zote mbili," alisema Balozi Al Sidhani.

Wakati huohuo, Balozi Mulamula amepongeza jitihada za Shirika la Umoja

wa Mataifa linaloshughulikia Ukimwi (UNAIDS) hasa kutoa elimu na kampeni dhidi ya Maambukizi ya Virusi vya Ukimwi.

Alitoa pongezi hizo katika Ofisi Ndogo za Wizara Dar es Salaam baada ya kupokea barua za utambulisho za Mkurugenzi Mkazi wa UNAIDS, Martin Odiit.

Balozi Mulamula alihakikishia Odiit ushirikiano wa serikali wakati wote wa

utekelezaji wa majukumu yake nchini na akasema UNAIDS imesaidia kupunguza maambukizi ya Ukimwi kwenye jamii.

Odiit alisema UNAIDS itaendelea kuelimisha jamii ya Kitanzania na kuhakikisha hadi mwaka 2025 maambukizi ya Virusi vya Ukimwi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto atakayezaliwa yatakuwa yamepungua kwa asilimia 95.