

Bandari ya Kilwa fursa muhimu kwa ulinzi wa mazingira baharini

Na MBARAKA KAMBONA, Kilwa

SERIKALI ya awamu ya sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, imeendelea kuwa mtari wa mbele kuhakikisha wanaweka mazingira safi na salama kwa wavuvi ndhini, ambapo imesaini mkataba wa ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa.

Bandari hiyo inajengwa na Kampuni ya Ujenzi ya China Harbour Engineering (CHEC), ambapo zaidi ya sh. bilioni 266.79 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa bandari hiyo itakayokuwa na uwezo wa kuhifadhi tani elfu 60 za mazao ya uvuvi kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Wazara ya Mifugo na Uvuvi, bandari hiyo ikamilika na kuanza kazi inatajwa kuwa ndio itakuwa bandari kubwa zaidi kuwahi kujengwa katika ukanda wa Bahari ya Hindi wa pwani ya Afrika Mashariki.

Akizungumza katika makabidhiano iliyofanyika katika eneo la ujenzi lililopo wilayani Kilwa, mkoani Lindi, Katibu Mkuu, Wazara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid Tamatamah anasema kwa miaka mingi serikali imekuwa ikipoteza mapato mengi kwa sababu ya ukosefu wa bandari ya uvuvi.

Anasema uwepo wa bandari hiyo utasaidia kuruhusu meli kubwa zinazofanya uvuvi katika bahari kuu kutia nanga, kuwepo kwa bandari hiyo kutawezesha ndhi kunufika na fursa nyingi

za uvuvi katika ukanda wa bahari kuu.

"Uwepo wa bandari hii utasaidia kuongeza uwekezaji katika sekta ya uvuvi na kukuzia uchumi wa mwananchi mmoja mmoja na taifa kwa ujumla pamoja na kulinda uhifadhi wa mazingira kwa kuwa uwepo wa bandari ni chachu ya kufanya uvuvi katika misingi thabiti," anasema.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zainab Telack anawataka wananchi wa Wilaya ya Kilwa kujepusha na vitendo kuhujumu ujenzi wa Bandari ya Uvuvi ya Kilwa, ili mradi huo utamilike kwa wakati uliopangwa na kunufanisha wananchi na Taifa kwa ujumla.

"Ni w a o m b e wananchi wote tuwe walenzi wa shughuli zote zitakazofanyika katika mradi huu, asitokee mtu sasa akaanza kudokoa vifaa vya ujenzi hapa, tutachelewesha mradi huu kukamilika kwa wakati," anasema Zainab.

Anaongeza kwa kusema kuwa hatagemeli kuona mkandarasi anatalembika iowamba kuna watu wanafanya vitendo vya wizi katika mradi huu, huku akivaomba wananchi wote kutoa ushirikiano kwa wajenzi hao ili mradi huo ukamilike na manufaa yanze kupatikana mapema kama ilivyokusudiwa.

Anasema kwa muda mrefu kazi ya uvuvi imekuwa idendelea



KATIBU Mkuu, Wazara ya Mifugo na Uvuvi, anayesimamia sekta ya Uvuvi, Dk. Rashid Tamatamah (kushoto) akimkabidhi mkataba wa ujenzi Meneja Mkuu, Kampuni ya ujenzi ya China Harbour Engineering (CHEC), Cheng Yongjian (kulia).



Niwaombe wananchi wote tuwe walenzi wa shughuli zote zitakazofanyika katika mradi huu, asitokee mtu sasa akaanza kudokoa vifaa vya ujenzi hapa, tutachelewesha mradi huu kukamilika kwa wakati,"

Mkoa wa Lindi, Zainab Telack

wilayani humo, lakini manufaa makubwa bado hayajapatikana kutokana na uvuvi huo kuwa na vitendea kazi duni, lakini kwa ujenzi wa bandari hiyo utasaidia kuinua shughuli za uvuvi na soko la samaki kutoka Kilwa litafunguka zaidi.

WAZIRI NDAKI ATOA NENO

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki anasema anaitaka uongozi wa Kampuni ya CHEC, ambao ndio wamepeva majukumu ya ujenzi wa bandari hiyo kuhakikisha ujenzi wake unakamilika ndani ya muda uliopangwa kwa sababu fedha kwa ajili ya kufanya kazi hiyo zipo.

"Serikali inataka kuona mradi huu unaanza kufanya kazi kwa haraka, kwa kuwa bandari hii ni muhimu mkubwa kwa maslahi mapana ya ndi. Utakuwa msaada katika uhifadhi mazingira ya bahari na hata kuwa na uwezo mkubwa wa kuzalisha samaki wengi," anasema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dk. Christina Ishengoma, anasema wazara kuhakikisha wanataimamia yema mkandarasi alyekabidhiwa kujenga bandari hiyo, ili kukamilika kwa wakati.

Naye, Meneja Mkuu wa Kampuni ya Ujenzi ya China Harbour Engineering (CHEC), ambayo imepeva zabuni ya ujenzi wa bandari hiyo,

Cheng Yongjian alishukuru serikali kwa kuwarmani na kuwapa kazi hiyo na kusema kuwa wataitekeleza kwa wakati na kuhakikisha ndani ya miezi 24 watakabidhi mradi huo kwa Serikali uliwa umekamilika.

Wananchi wa Kilwa Adam Selemani na Rajab Abdallah, ambao wote ni wavuvi walioriesha kuwa na matumaini makubwa na mradi huo huku kwa nyakati tofauti, wakisema watahakikisha wanashirikiana na wajenzi wa mradi huo ili uweze kukamilika kwa wakati.

Selemani anasema ujenzi wa bandari hiyo, utakuwa na faida kubwa kwa wavuvi wa maeneo hayo kwa kuwa sasa shughuli zao zitakuwa zinafanyika rasmi na hata kuondoa ufanyaji wa shughuli za uvuvi katika maeneo yasiyokuwa rasmi.

"Tunampongeza Rais Samia kwa hili, hii ni hatua kubwa kwetu kwa kuwa mradi huu utakuwa wa kisasa na utazingatia mazingira yote muhimu yanayotakiwa katika Bandari za Uvuvi na kusaidia kuboresha shughuli zao kuliko ilivyo hivi sasa," anasema.

Naye, Abdallah anasema uvuvi utafanyika kwa kisasa zaidi na nina ufakika ule uharibifu wa mazingira ya bahari hivi sasa utaondoka, msana ujenzi wa bandari hiyo utasaidia kuleta mafanikio makubwa kwa nchi na kuleta mafanikio makubwa kwa nchi.



KATIBU Mkuu, Wazara ya Mifugo na Uvuvi, anayesimamia sekta ya Uvuvi, Dk. Rashid Tamatamah (kushoto) na Meneja Mkuu, Kampuni ya ujenzi ya CHEC, Cheng Yongjian (kulia) wakisaini nyaraka za makubaliano ya ujenzi wa bandari ya uvuvi ya Kilwa. Katikati ni Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki kushoto kwa Waziri wa Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dk. Christina Ishengoma.



Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainab Abdallah (kushoto), akimweleza jambo Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, katika hafla fupi ya kuzindua na kukabidhi jengo jipya kwa Kikundi cha Ulinzi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi cha Dunda (BMU) iliyofanyika wilayani Bagamoyo. **PICHA: MPIGAPICHA WETU**



Bagamoyo district commissioner Zainab Abdallah (L) briefs Livestock and Fisheries minister Mashimba Ndaki at yesterday's handover in Bagamoyo of a newly completed Beach Management Unit building to Dunda Fisheries Resource Protection Group. Photo: Guardian Correspondent

Govt to loan 300 boats to fishermen for deep sea fishing

By Guardian Reporter, Bagamoyo

LIVESTOCK and Fisheries Minister Mashimba Ndaki has said the government plans to empower fishermen with modern fishing gear including boats to enable them engage in deep sea fishing to increase catches and enhance their economic wellbeing.

Ndaki made the remarks here on Tuesday at a brief event to launch and hand over a new building to the

community based Beach Management Unit (BMU) for Dunda for enhancing security of ocean resources along the Indian Ocean Coast.

Mashimba said the government wants to increase fisheries products and that is why President Samia Suluhu Hassan has increased the Fisheries Budget for FY 2022/23 with some of the money to be used to purchase more than 300 boats to be loaned to fishermen to improve their activities.

He added that the boats will help fishermen to fish in deep sea to harvest big catches to enable fish processing plants to work to their full capacities different from now when many factories perform below installed capacity.

The minister also called on the people to support government efforts in fighting illegal fishing activities stressing that the task is not for the ministry alone, but for everyone.

"Fish is nutrition, fish is money, fish

is business and fish is employment, we should work together to fight illegal fishing," he added.

He also called on leaders of BMUs to adopt ethical behaviour and avoid corruption and favouritism as these contribute to illegal fishing.

Meanwhile, Bagamoyo District Commissioner Zainab Abdallah thanked the government on how it has mobilised itself to empower fishermen, saying through the plan fishermen in her district will greatly benefit.

Serikali kuwawezesha wavuvi vifaa vya kisasa

Na Mbaraka Kambona, PWANI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, amesema serikali imejipanga kuwawezesha wavuvi vifaa vya kisasa ikiwamo boti kuvua samaki kwenye kina kirefu ili waoongeze uzalishaji wa bidhaa hiyo, kulinda uchumi wao na kukuzua Pato la Taifa.

Ndaki alibainisha hiyo wakati wa hafla fupi ya kuzindua na kukabidhi jengo lioya kwa kikundi Shirikishi cha Ulinzi wa Rasilmali za Uvuvi cha Dunda (BMU) kwa ajili ya kuimarisha ufinzi wa rasilmali za Bahari katika Ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi iliyofanyika wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani, Julai 5, 2022.

Alisema serikali inataka kuongeza uzalishaji wa mazao ya uvuvi na ndiyo maana Rais Samia Suluhu Hassan ameingiza bajeti ya Sekta ya Uvuvi ya mwaka 2022/2023 na sehemu yake itatumia kuhunua boti zaidi ya 300 ili wakopeshwe wavuvi na kuboresha shughuli zao.

Pia boti hizo zitaisaidia wavuvi kwenda katika kina kirefu na kuvuna mazao mengi ya samaki na kufanya viwanda vya kuchakata samaki kufanya kazi kwa uwezo wake tofauti na hivyo sasa viwanda vingi vinafanya kazi chini ya uwezo uliokimikwa.

Waziri Ndaki aliwataka wananchi kuunga mkono juhudi za serikali kupiga vita uvuvi haramu huku aidsisitiza kuwa kazi hiyo si ya Wizaru ya Mifugo na Uvuvi pekee bali ni ya kita mmoja.

"Samaki ni lishe, samaki ni pesa, samaki ni biashara na samaki ni ajira, tushirikiane kupiga vita uvuvi haramu," alisema.

Aliwataka viongozi wa Vikundi Shirikishi vya Ulinzi wa Rasilmali za Uvuvi kuwa waadilifu na kujiepusha na vitendo vya rushwa na upendeleo kwa kuwa ndiyo kwanza cha uvuvi haramu.

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainabu Abdallah, alishukuru serikali iliyojipanga kuwawezesha wavuvi akiamini kuwa kwa mipango hiyo wavuvi katika wilaya yake watanufaika kupitia shughuli zao hizo.



"Samaki ni lishe, samaki ni pesa, samaki ni biashara na samaki ni ajira, tushirikiane kupiga vita uvuvi haramu," alisema.

TAV wa

Na Ashton Balaig MOROGORO

TAASESI ya Wanyamaporia (TAWIR) miongoni mwa adamu na wanyamaporia kama na shughuli mu karvama katika asili ya mapito ya w maarufu kama shor imesema ili miq iweze kumaliza serikali kwa kush seita binafsi na v habari, ikaweka pamoja ikwano jama umuhimu wal sha wananchi umuhimu wa maen Mtafiti Mkuu kute Dk. Stephen Nindi, a



Mkuu wa Wilaya ya hafia fupi ya kuzind ka wilayani Bagamoy

Mahal

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya kupitia Kimo Jum Masuala ya Familia Temeka, jiji Dar ina mpango wa mashauri 24 ili w waendeleo na maju muda wa kazi.

Hayo yamesemwi Mkuu wa Kitego ch sho ya Mahakama, I Rumisha, wakati Be nia hipotembelea ba hakama katika mao 46 ya Sabasaba, Dar

Dk. Rumisha alise ya kuwapo kwa ki kimepokea kesi nye ya uendeshaji wa hayo umekawa na c

The

Guardian

Digital



+255 745 700 710

LIKE & FOLLOW US

Tsh 1,000, Kenya sh100

TANZANIA

National Pg 4

Govt to empower fishermen with boats

