

Mauzo nyama nje yazidi kuongezeka

Na John Mhala, Arusha

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imesema ndani ya miezi sita mwaka huu Tanzania imeuza nyama tani 10,000 katika nchi za Bara la Asia na kuvunja rekodi ya mwaka jana.

Akifungua warsha ya siku saba ya wataalamu wa sekta ya mifugo kutoka nchi za Kusini mwa Afrika, Waziri wa wiziara hiyo, Mashimba Ndaki alisema ongezeko la mauzo ya nyama nje ya nchi ni matokeo ya ziara za Rais Samia Suluhu Hassan ughaibuni kuvuta wawekezaji.

Alisema hadi Desemba mwaka huu huenda Tanzania ikauza nyama nyingi zaidi kuliko miaka yote kwa kuwa mwaka jana iliua nyama tani 7,000 tu.

Ndaki alisema wizara hiyo imeweka mpango kazi wa kuhakikisha wafugaji wanafuga mifugo bora ili kumpatia mlaji bidhaa bora kwa maslahi ya nchi.

Alisema wizara hiyo imepanga ku-boresha sekta ya mifugo kwa kufuga kisasa katika vituo vya ng'ombe na mbuzi ili kuwe na mifugo bora kumudu ushindani sokoni kimataifa kwa maslahi ya nchi.

Alisema serikali imepanga kushirikiana na nchi wanachama wa Jumuiya ya Uchumi Kusini mwa Afrika (SADC) kuboresha mifugo na kuwa na nyama bora kwa ajili ya kuuzwa nje ya nchi.

Uhifadhi bahari unavyochangia uchumi wa buluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya Uhifadhi wa Bahari, Dk. Makame Omar Makame, amesema uhifadhi wa bahari ndiyo msingi mkuu wa uchumi wa buluu katika kuleta maendeleo nchini kupitia sekta ya uvuvi, utalii na ufugaji wa mazao ya bahari.

Aliyasema hayo Mjini Zanzibar, katika mkutano wa mrejesho kwa wadau wa serikali na wa utalii kuhusu uanzishwaji na utekelezaji wa kazi za uhifadhi wa bahari.

Dk. Makame aliwataka wadau mbalimbali kusimamia uhifadhi wa bahari kutokana na mnyororo mzima wa thamani wa utalii unatokana na mazingira mazuri ya bahari na rasilimali zake.

"Ikiwa tutaathiri maeneo ya hifadhi kutapelekea kuporomoka kwa ajira za vijana kupitia utalii nchini jambo ambalo ni kichochezi cha kuanguka kwa uchumi nchini," alisema.

Dk. Makame alisema idara ipo katika harakati ya kuweka matumbawe bandia kwa ajili ya kurejesha viumbe vilivyoadimika baharini ili kuongeza vivutio na thamani ya utalii.

Naye Ofisa Mkuu wa uhifadhi kutoka Idara ya Uhifadhi wa Bahari, Mohammed Choum, aliwataka wadau mbalimbali na vyombo vya ulinzi na usalama kuwa na ushirikiano wa pamoja katika hifadhi shirikishi na kufanya doria za mara kwa ili kudhibiti uvuvi haramu.

Aliwataka wavuvi kuwa mstari wa mbele kusimamia maeneo ya hifadhi katika kuwadhhibiti waharibifu wa rasilimali za bahari kwa ajili ya kuilinda uchumi wa buluu.

Kwa upande wao watembeza watalii, waliomba Idara ya uhifadhi wa bahari kuwaweka kamati maalumu ya usafi na utunzaji wa mazingira kutokana na uharibifu mkubwa unaotendeka katika hifadhi.

Na F
ZAN

V
S
Haro
ka w
Katib
kupa
Ak
wa h
cha
Msaa
lana
jami
mas
rafu,
na i
migo
Ali
tizo
Idara
wao v

Mju
utes
kan