

UK 12

# Mifugo moja ya sekta mtambuka katika ukuzaji uchumi



Na RICHARD MWANGULUBE

**S**EKTA ya mifugo imeendelea kuwa mwanachwa katika ukuzaji uchumi, ambapo nchi inyingi zenyewe mifugo mingi zinakua zikifurua zaidi. Hii ni mifugo kuu ya Tanzania.

Sekta ya awamu ya kitaifa ya Rasi Sanaa Sanaa Mwanachwa kutambua umuhimu wa sekta hii ya mifugo imakua na mipango mbalimbali kutambua mifugo inakua na faida kubwa kwa wananchi.

Licha ya uwepo wa mipango hii, bado sekta

hii inaitaj mipango mikakati zaidi ili iweze kuongeza mchango katika pata la taifa huku kwa wafugaji kutaga maza na kuacha ufugaji wa kiholela.

Tanzania na watawala wa awamu kuu kuu, Sera ya Kijiji na Kujingama wakati wa kati la Kumi na moja mwaka ya 1967. Sera ambayo ikawa inahimishiwa Sera ya Ujamaa na Kujingama.

Sera hii ikawa ndio nguzo kuu na mwingi kubwa kutambua mipaka hii sera ama leo wa kutambua Tanzania kujingama kwa chakula.

Kutokana na sera hii Tanzania inajitua na kuandaa kwa zaidi ya asilimia 100 ya maza kutambua ya chakula huku ama miongo mingi wote yenyewe itakuwa ya mifugo.

Takwimu zilizo zinaonyesha kuwa Tanzania ina zaidi ya ngombe milioni 35.3, mbuzi milioni 18.8 na kondoo milioni 5.3 mbali na mifugo hii pia kuna kuku wa asili zaidi ya milioni 40 na kuku wa kisasa milioni zaidi ya 36.6 bado kuna nguruwe milioni 1.9 na punda zaidi ya 595,160.

Watawala na wadau mbalimbali wa maendeleo wanafuraha kuwa Tanzania itakuwa zaidi ya 300 bilioni 2.4 za mwaka hii mwaka kati hizi kiamerikwa kila mwanachwa kunywa wastani wa kila 47 bafuta ya kila 200 za mwaka kwa mwaka ili

kuakikiana na tawala za Changanoto ya awamu. Aisha, Mfu ya Tanzania kuwa na idadi kubwa ama faida kama hii bado kuna faida nyingi za ufugaji wa nyama, kuzaji, nguzo na upatikaji wa maza na kama katika maendeleo ya taifa ya kila mwa.

Baada ya wachama watawala taifa sekta ya mifugo imeendelea kuwa mwanachwa katika ukuzaji wa taifa na ufugaji wa asili kutambua na taifa la kutambua na mipango mingi inayotambua wafugaji wadogo wadogo ambao ndio wengi kwa kila mwa Tanzania.

Baada ya wakulima wa Shereha kutambua maza na shereha wa Shereha la Mifugo Forum, Emburua kutambua awamu mbali ya mifugo na taifa egemekeza zaidi kwa wafugaji wadogo ambao ndio wengi katika kutekwa nguzo na maza zaidi kwa wakati wengi mwanachwa makubwa ya nguzo yaani rindi.

Mipango ya maza mingi ya awamu ni hali yote kuuwa maza utakuwa wa Changanoto na mipango ya mifugo mingi maza bado yake pia hali yote mifugo zaidi kutambua mwanachwa ya awamu mbali.

Awamu mbali Wazara imekua nguzo zaidi kwa wafugaji wadogo ambao ufugaji wa mifugo mingi maza kutambua na taifa hii katika ukuzaji wa taifa urugongezwa na kuwa maza zaidi ya kila mwa taifa.

Takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (TPO) Tanzania ni moja ya ndio yenye mifugo mingi kati ya Afrika ambayo ina mifugo mingi kati ya nchi ya jiji bado ya nchi ya Ethiopia.

Takwimu zilizo zinaonyesha Tanzania ina zaidi ya ngombe milioni 35.3, mbuzi zaidi ya milioni 18.8 na kondoo zaidi ya milioni 5.3 pia Tanzania ina kuku wa asili zaidi ya milioni 40.2 huku wa kisasa zaidi ya milioni 37.8 bado kuna nguruwe milioni 2.9 na punda zaidi ya 595,160.

Pamoja na uwepo wa idadi kubwa ya mifugo wadau wanafuraha kuwa ni kila bilioni 2.4 za mwaka kutambua kila mwaka kati na kiamerikwa mwanachwa kunywa wastani wa kila 47 za mwaka bado ya kila 200 kwa mwaka kama awamendekwa na Shereha la Chakula na Kijiji la Ujamaa wa Mwanachwa (FAC).

Mwali na taifa hii ya mifugo pia kuna faida nyingi kama vile ufugaji wa nyama, kuzaji, nguzo na upatikaji wa maza kwa ajili ya ufugaji wa kila mwa mifugo wa taifa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (TPO) zinaonyesha kwa mwaka 2016 sekta ya mifugo hii kwa wastani wa asilimia 6.3 katika kutekwa kati pata la taifa mwaka 2017. Sekta hii itakuwa wastani wa asilimia 2.8 na hivi sasa inachangia asilimia 7.7.

Uwekaji katika sekta ya mifugo una furaha kubwa ya kutekwa pata la taifa, kuongeza ajira yenye jiji na kuandaa maza na kutekwa mifugo mingi maza hii ni wafugaji wa awamu mifugo ufugaji wa kutekwa hii hali ambayo inakutambua taifa kutambua mipango yake ya awamu.

Sekta hii sio kutambua ajira na kutekwa kati pata la taifa pekee, pia sekta hii ni chanzo maza cha uwepo na ukiukwa wa chakula kutambua taifa ambalo katika taifa kutambua mipango ya awamu kutambua sekta ya mifugo.

Jamii ambalo inaitaj kutambua maza ni kutambua katika kutambua mipango ya maza kwa maza ya awamu kati ya wakulima na wafugaji kutambua maza ya maza vyao vya mifugo, hali ambayo ni wafugaji wa maza na wafugaji wa awamu.

Changanoto mifugo hii pia kuna awamu mifugo kutambua maendeleo ya taifa hii na mipango mingi ufugaji ufugaji ambapo mifugo mingi mifugo mifugo kutambua chini ya mifugo mingi ya mifugo mingi ya mifugo mingi kutambua maza na wafugaji hii hali ambayo ni wafugaji wa awamu.

Mwali na Changanoto hii pia kuna Changanoto ya kutambua maza na mifugo kutambua taifa maza ya hii kutambua maza na mipango mingi na ufugaji wa taifa hii na mifugo na maza pia kutambua maza na wafugaji hii hali ambayo ni wafugaji wa awamu.

Hali hii inachangia maza na taifa kutambua taifa ya hii kutambua maza na mifugo kutambua taifa hii hali ambayo ni wafugaji wa awamu. Hali hii inachangia maza na taifa kutambua taifa hii hali ambayo ni wafugaji wa awamu. Hali hii inachangia maza na taifa kutambua taifa hii hali ambayo ni wafugaji wa awamu.

# Mabadiliko tabianchi yaathiri mifugo nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

**W**AZIRI wa Mifugo na Uvuvi Mashimba Ndaki, amesema mabadiliko ya tabianchi yamekuwa na athari kubwa kwa wafugaji nchini kutokana na mifugo mingi kufa kutokana na ukame ambao umesababishwa na uhaba wa mvua.

Ndaki, alibainisha hayo jamaa alipokuwa akifungua kongamano la wadau wa kilimo, mifugo na uvuvi linalofanyika jijini hapa kwa siku tatu likiwa na lengo la kujadili athari za mabadiliko tabianchi katika sekta hizo nchini.

"Mwaka jamaa ng'ombe wamekufa wengi sana, kwa eneo la Simanjiro pekee walikufa ng'ombe zaidi ya 900,000, lakini wengi Morogoro na Pwani na maeneo mengine mengi hadi bei ya nyama ikapanda nikawa naulizwa mimi kana kwamba

natembea na mabucha.

"Watu wa Dar ndiyo walikuwa wanapiga kelele kweli waziri nyama inapanda toa bei elekezi, lakini hii inamaanisha kuwa mabadiliko ya tabianchi yalituathiri sana hasa kwenye malisho na maji hali iliyo-sababisha mifugo kukosa afya na kupoteza ubora sokoni," alisema.

Kadhalika, alisema mabadiliko ya tabianchi hayaathiri sekta ya mifugo pekee bali hata katika sekta ya uvuvi.

"Joto linapoongezeka matumbawe yakipata joto linasababisha hata uzalianaji wa samaki kupungua hivyo mabadiliko ya tabianchi ni moja kati ya sababu kuu inayo athiri sana sekta hizi za kilimo, mifugo na uvuvi," alisema.

Vilevile, alisema mabadiliko ya tabianchi pia yanasababisha uharibifu wa miundombinu ikiwamo barabara na maeneo mengine.

"Mwaka jamaa kulikuwa na mvua nyingi sana mliona namna ambavyo ilivyo haribu barabara zetu kila mbunge alikuwa analalamika bungeni, lakini tunashukuru sana Rais alitoa kiasi cha fedha kwenda kurekebisha barabara zetu," alisema Ndaki.

Alisema kutokana na hali hiyo ipo haja sasa wafugaji kuanza kuelimishwa namna ya kuanza kukabilina na mabadiliko hayo.

"Lazima tuanze kutafuta namna gani tutasaidia wafugaji wetu kwenye kubadili stadi za ufugaji ili twende sawa na mabadiliko tabianchi, lakini tukiacha hali tendele hivi itakuwa ni shida," alisisitiza Ndaki.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Maji na Mifugo Dk. Christin Ishengoma, alisema kutokana na mabadiliko tabianchi wafugaji wasipokuwa makini watajikuta hawana cha ku-

fanya.

Mratibu wa Jukwaa hilo, Prof. David Nyange, alisema mada kuu katika kongamano la mwaka huu ni mabadiliko ya tabianchi yanavyo athiri sekta hizo.

"Mwaka huu tunakwenda kujadili namna ya kupunguza athari na kukabiliana na hayo mabadiliko tabianchi, mwaka huu mvua zilichelewa kumekuwapo na joto kali, lakini mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19 pamoja na vita ya Urusi na Ukraine vimechangia kwa kiasi kikubwa kupanda kwa bei ya vyakula pamoja na pembejeo duniani," alisema.

Vilevile, alisema mabadiliko tabianchi yamekuwa na athari nyingi ikiwamo ukame ambao unachangia kupungua kwa chakula, maji pamoja na malisho ya mifugo hali ambayo inasababisha jamii moja kuwa na migogoro na nyingine.