

UK 17

* Wafugaji, wakulima wapewa somo utunzaji wa mazingira *

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki amewataka wafugaji na wavuvi nchini kuhifadhi mazingira kama njia pekee ya kuziwezesha sekta hizi kuwa endelevu katika kujipatia kipato na kukuzua pato la taifa.

Ndaki alitoa wito huo, katika hafla ya kielele cha Maadhimisho ya Wiki ya Mazingira Duniani, iliyofanyika kitaifa jijini Dodoma, Mei 05, mwaka huu.

Alisema kuna uhusiano mkubwa kati ya shughuli za ufugaji na uvuvi na shughuli za utunzaji na uhifadhi mazingira, ndiyo sababu wizara

inawasisitiza wafugaji na wavuvi kuendelea kuhifadhi mazingira.

Waziri huyo alisema ni kwa kufanya hivyo, ndipo malisho ya mifugo yataendelea kuwa mengi na mazalia ya samaki yatakuwa ya uhakika baharini huku pia mazao yakipatikana kwa wingi.

"Sisi wizara tunazuia kabisa wavuvi kufanya uvuvi katika matumbawe, ambayo ndilo kiwanda cha kuzalisha samaki ili tuendelee kuwa na uvuvi endelevu na wenye tija kwa taifa," alisema.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mazingira, sekta ya uvuvi, Melton Kalinga, alisema utunzaji wa mazalia ya samaki ni muhimu kwa uvuvi endelevu

lakini pia ni moja ya vivutio vikubwa kwenye sekta ya utalii nchini.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mazingira, Sekta ya Mifugo, Yusuph Selenge, alisema ni muhimu kuhifadhi mazingira kwa kuvuna na kuhifadhi malisho ili kusaidia kupunguza migogoro ya wakulima na wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.

Vilevile Balozi wa Mazingira nchini na Mwandishi wa Habari, Oliver Nyertga, alisema ni muhimu kuhifadhi mazingira kwa manufaa ya afya ya jamii na kuepusha magonjwa mbalimbali yanayosababishwa na uharibifu wa mazingira.

MAONYESHO



WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Ofisa Mifugo Mkuu, Idara ya Utafiti, Mafunzo na Uganji (Sekta ya Mifugo), Deograsias Ruzangi, kuhusu vandaaji na uhifadhi wa malisho ya mifugo, wakati wa maonyesho ya wizara hiyo katika viwanja vya Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete, jijini Dodoma, jana. (Picha na Wizara ya Mifugo).

...ingilia sintofabamu ya vifungashio

UK 11



Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia) akipata maelezo kutoka Ofisa Mifugo Mkuu, Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani (Sekta ya Mifugo), Deograsias Ruzangi, kuhusu uandaaji na uhifadhi wa malisho ya mifugo wakati alipotembelea banda la Maonyesho la wizara hiyo katika Maadhimisho ya Wiki ya Mazingira duniani yaliyofanyika jijini Dodoma, juzi. (NA MPIGA PICHA WETU).

kutumia zaidi ya miezi minne mzigo kufika kutokana na urasimu mwingi unaofanywa na baadhi ya mamlaka

kontena hili tulisumbuliwa na mamlaka husika na hili lilikuwa lifike Februari. UK 8

changamoto zilizokuwa... kwa muda mrefu. Mbunge wa Arumeru Mashariki.



Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia) akisikiliza maelezo kuhusu uandaaji na uhifadhi wa malisho ya mifugo kutoka kwa Ofisa Mifugo Mkuu, Idara ya Utafti, Mafuzo na Ugani (Sekta ya Mifugo). Deograsias Ruzangi alipotembelea handa la maonesho la Wizara ya Mifugo na Uvuvi yaliyokuwa yakifanyika katika viwanja vya Jakaya Kikwete, Dodoma juzi. (Na Mpiga Picha Maalumu)

Ndaki asisitiza kuhifadhi mazingira

Na Mbaraka Kambona, Dodoma

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki ametaka wafugaji na wavuvi kuhifadhi mazingira kama njia pekee ya kurwezesha sekta hizo kuendelea kujipatia kipato na kukuza pato la Taifa.

Ndaki alitoa mwito huo juzi alipotembelea mabanda katika kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Mazingira Duniani yaliyofanyika kitaifa jijini hapa.

Alisema ufugaji na uvuvi vina uhusiano mkubwa na utunzaji na uhifadhi mazingira na ndiyo maana Wizara inasisitiza wafugaji na wavuvi kuyahifadhi ili kufanya malisho ya mifugo yaendeleo kuwa mengi na mazalia ya samaki yawe endelevu na kutoa mazao ya kutosha.

"Sisi Wizara tunazuia wavuvi kuvua kwenye matumbawe ambayo ni kiwanda cha kuzalisha samaki, ili tuendelee kuwa na uvuvi endelevu na wenye tija kwa Taifa," alisema.

Aliongeza kuwa ili mifugo iwe na ustawi inategemea malisho na maji ya kutosha, na ndiyo maana wafugaji wanahimizwa kutunza nyanda za malisho na vyanzo vya maji, ili ufugaji uwe na faida kwa wafugaji na Taifa.

Mkuu wa Kitengo cha Mazingira, Sekta ya Uvuvi, Melton Kalinga alisema utunzaji mazalia ya samaki ni muhimu kwa uvuvi endelevu, lakini pia ni moja ya vivutio vikubwa kwenye sekta ya utalii nchini.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mazingira, Sekta ya Mifugo, Yusuph Selenge alisema ni muhimu kuhifadhi mazingira kwa kuvuna na

kuhifadhi malisho.

Alisema kufanya hivyo kunasaidia kupunguza migogoro ya wakulima na wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi, huku akdongeza kuwa ni muhimu wafugaji kuzuia mifugo kuzagaa hovyoo kwa sababu ni chanzo cha uharibifu wa mazingira.

Balozi wa Mazingira na Mwandishi wa Habari, Oliver Nyariga alisema ni muhimu kuhifadhi mazingira kwa manufaa ya afya ya jamii, na kuepusha magonjwa yanayoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira.

Mlimbwende Agnes Budeba aliomba wavuvi hususan wanaofanya shughuli zao katika ukanda wa Ziwa Victoria kuhakikisha wanafanya uvuvi endelevu na kujiepusha na uvuvi haramu, ili uvuvi uwe na tija kwao na Taifa kwa ujumla.



Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia), akipata maelezo kuhusu uandaaji na uhifadhi wa malisho ya mifugo na Ofisa Mifugo Mkuu, Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani (Sekta ya Mifugo), Deograsias Ruzangi, alipotembelea banda la maonyesho la Wizara ya Mifugo na Uvuvi yaliyofanyika katika Viwanja vya Jakaya Kikwete, jijini Dodoma. **PICHA: MPIGAPICHA WETU**

Wafugaji waomba muda uvalishaji hereni mifugo

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI wilayani Chunya mkoani hapa, wameomba serikali kuongeza muda wa utambuzi na uvalishaji hereni mifugo kutokana na zoezi hilo kuchelewa kuanza wilayani humo na kuhisi watashindwa kukamilisha.

Kazi hiyo inatarajiwa kufikia tamati Agosti 31, mwaka huu, hata hivyo, wafugaji wa wilaya hiyo wanasema mpaka sasa bado haijaanza na wilaya yao ni miongoni mwa maeneo yenye idadi kubwa ya mifugo katika mkoa huo.

Walitoa ombi hilo mwisihoni mwa wiki ziara ya Mwenyekiti wa chama cha wafugaji nchini, wataalamu kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi pamoja na wataalamu kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali ya Mitaa (TAMI-SEMI).

Ziara ya wataalamu hao ili-

kuwa na lengo la kuwahamasisha wafugaji kushiriki zoezi hilo ili lifanyike kwa ufanisi na kufikia malengo ya serikali ya kutambua mifugo yote kwa ajili ya mipango mingine ya maendeleo katika sekta hiyo.

Mmoja wa wafugaji hao, Mtheo Shaban, alisema zoezi hilo ni zuri na ni mfumo wa kisasa unaotumika kutambua mifugo, lakini kwenye eneo lao wamechelewa kuanza na hawawezi kulikamilisha ndani ya miezi iliyobakia.

Aliomba waongezewe muda na ikiwezekana mwezi mmoja ili kukamilisha zoezi hilo na kwamba ikitokea zoezi hilo halijakamilika kwa ufanisi serikali itakuwa haijafikia malengo tarajiwa.

Vilevile alisema zoezi hilo litahusisha fedha na wafugaji wanatakiwa wapewe muda wa kujiandaa kifedha kwa ajili ya kutekeleza.

Katibu wa Chama cha

Wafugaji wilayani Chunya, James Kidayi, alisema kwa sasa hawana takwimu sahihi za mifugo katika wilaya hiyo kutokana na mifugo mingi kutotambuliwa.

Alisema utambuzi wa mifugo utasaidia pia kuwa na takwimu sahihi wilayani humo jambo ambalo alisema litasaidia pia kuboresha huduma zao katika eneo hilo ikiwamo kutenga maeneo yao.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafugaji Taifa, Jeremiah Wambura, aliwataka viongozi wa wafugaji kuendelea kuwahamasisha wananchi kutekeleza kazi hiyo badala ya kuanza kulalamika.

Alisema wafugaji wanatakiwa waendeleo kusajili mifugo yao ili ikifika muda uliopangwa na serikali waanze kuomba kuongezewa muda.

Alisema serikali haiwezi kuanza kuongeza muda wakati kazi haijaanza na ku-

wataka wafugaji kuendelea kutekeleza kwa mujibu wa taratibu.

"Mkisajili mifugo 100,000 mpaka kufika mwisho na mingine ikawa imebaki hapo ndipo tunaweza tukawa na nafasi ya kuiomba serikali kuwaongezea muda wa kumaliza iliyobakia," alisema Wambura.

Mratibu wa Sekta ya Mifugo kutoka Ofisi ya Rais TAMI-SEMI, Dk. Bertha Gugange, aliwataka wadau wote kushirikiana na wataalamu kutekeleza zoezi hilo ili lifanikiwe vizuri.

Ofisa Mifugo Mkoa wa Mbeya, Dk. Samora Mshang'a, alisema zoezi hilo linakabilwa na matatizo mbalimbali ambayo yanalifanya lisifikie malengo kwa wakati mpaka sasa na kuomba ushirikiano wa wadau mbalimbali kulikamilisha ikiwamo kuhamasisha wafugaji.