

MACHINJIO YA VINGUNGUTI NA DANADANA ZA KUWANZA

Jama Ishtaka, Mwananchi
mwiananchi@mwananchi.co.tz

Dur es Salaam, Mradi wa Machinjio ya Vingunguti unazinduliwa kuwa kitenziwa kisi chote goka, hii ni baada ya viongozi husika kutofautiana maoni ya siku rasmi ya uzinduzi, huku kila mtawala akidai sababu ya kuchelewa kwake ni vifaa vilivyogawanywa au ya tichi.

Machinjio ya Vingunguti na danadana za kuanza

Matumizi katika mradi huo, Kumbalamoto alisema huko hakuna ushuru wala tozo inayolipwa na utazi yaburishara katika machinjio hayo kwa maeneo ya mamlaka za juu, akiahidi zitapangwa wakati utakapofika.

Kuhusu eneo lililotengwa kwa ajili ya kutaji wa nyama, Mkurugenzi wa jiji hilo alisema limeshakamilika lakini halijaaanza kutumika hadi machinjio itakapokamilika.

Mkataba wa ujenzi wa machinjio unaelewa kuwa gharama za mradi huo ni Sh12.4 bilioni na ulakwaa zia uwezo wa kuchingia n.ibuzi na kondoo 3,000 na ng'ombe 1,500 kwa siku.

Alipoulizwa kuhusu hilo, Shauri alisema kwa sasa ni mbazi 50 pekee ndio wanaochinjwa, huku ng'ombe wakisubiri kukamilika kwa mitamba ya kuhifadhi nyama.

Kauli ya wafanyabiashara

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa eneo hilo, Joel Meshari, alisema pamoja na machinjio mapya kuanza kutumika, shughuli nyingi wanafanyia machinjio ya zamani isipokuwa kuchiriza mbuzi na kondoo.

"Shughuli zetu tunatonya kwenye machinjio ya zamani, tumeambiwa vifaa vikilewa tutaahamia kwenye mpya, lakini kwa sasa tunaendelea na eneo la zamani," alisema.

Msimamo wa Wizara

Alipotafutwa na Mwananchi kueleza msukamo wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuhusu kukamilika kwa machinjio hayo, Naibu Waziri wa

wizara huyo, Abdallah Ulega alisema hawakumiliki nayo kwa kuwa ipo chini ya jiji la Ila.

"Tunataamini kuona hatu kesho machinjio itakamilika, sisi tunafatilia ili kujita nini kuakwamisha machinjio kukamilika, lakini tayari tunayo taarifa kwamba kuzi zimeanza kufanyiki ingawa kwa kwanza kidogo," alisema.

Kauli ya NHC

Wakati danadana za lini mradi huo utanza kufanya kazi zikien- delea, Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) lililokuwa linatekeleza mradi huo, limeshakumbidi kwenye Jiji la Ila baada ya kukamilika kazi.

"Kazi unekamilika na mradi tumeshaukabidhi Ila kwa mujibu wa mkataba tulioingia nao," alieleza kwa utupu Meneja wa Huduma za Chumano wa NHC, Muungano Saguya.

Kasi ya ujenzi

Mradi huo ulianza kuteteleza Juni 2019 na ulipaswa kukamilika

Desemba 31, mwaka huo ambapo Septemba 16, 2019 Hayati Majaliwa alipotafutwa ziara ya kutukiza, alieleza kutodhidihiwa na mazingira ya eneo hilo.

"Haweze kani jengo la ghorofa moja tu lijengwe kwa mizi 18 kutna maelezo kwa ndani ya mizi mitatu yaani Oktoba hadi Desemba 31 mwaka huo, ujenzi uwe umekamilika," alisema.

Novemba 2019 Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa pia alitembelea mradi huo na kusisitiza ukomilike mwishoni mwa Desemba 31, 2019 kama ilivyokuwa na Rais.

Agosti 17, 2020 Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mkoa na Serikali za Mitaa Mhandisi Joseph Nyamanga aliyayazua NHC kuhakikisha kuwa anakamilisha kwa haraka ujenzi wa machinjio hayo ili unze kutumika mwishoni mwa Oktoba, 2020.

"Pamoja na maendeleo mazuri ya ujenzi nawaazua NHC ambaye nihiye aliyepatiwa dhama ya ujenzi kuhakikisha anakamilisha haraka ujenzi huo ili kutoa fursa ya machin-

jio kuanza kazi," alisema Mhandisi Nyamanga.

Hata hivyo, Februari 27, mwaka huo alipotembelea tena machinjio hayo, Mhandisi Nyamanga alim- belesha Shauri kuhakikisha kuwa inaanza kutoa huduma mapema Machi, mwaka huo.

"Kwa kuwa ujenzi wa machinjio ha umekamilika kwa kwanza cha kuanza kama huduma, sasa inat- akwa kazi zianze hata kwa kuchingia ng'ombe, mbuzi na kondoo wach- ache mpaka hapo mtakapokamilisha ujenzi kwa asilimia 100," alisema Nyamanga.

Mai 17, 2021 Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alitembelea tena machin- jio hayo na kuagiza NHC kuhakikisha wanaokamilisha ujenzi kabla ya Juni 30 mwaka huo na kuhusu janze kufanya kazi wakati wakimaliza ujenzi.

"Metahidi Meya na Mkurugenzi, tunahitaji machinjio haya ili tuweze kuanza kazi, lakini pia Jiji na ush- uriki wa wafanyabiashara mifugo zungumzeni kila siku ili mfikie hatua kwamba lini muanze, tunataka tum- doke kwenye eneo hii la zamani, kumilishani huo salimio tano zilizo- baki," alisema Majaliwa.

Hika 9, 2021 Meya wa Mkoa wa Dur es Salaam, Amos Makalla ali- fanyia ziara katika eneo la machin- jio na kuagiza Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) kufanya kazi usiku na mchana ili ifikapo Agosti 1, mwaka huo machinjio ya kisasa ya Vingung- uti iweze kutumika.

Septemba 10 mwaka jana, ali- fanyia tena ziara katika eneo hilo na kueleza alivyokuwa na kuchelewa kumaliza kwa mradi huo na kuag- izua viongozi wa Jiji kuika kilao kutafuta mikandarasi itakayeka- milisha chumizi wa vifaa vinavyo- hutajika ili chumba cha baridi kika- milike haraka.



Tunahitaji machinjio haya ili tuweze kuanza kazi, lakini pia Jiji na ushiriki wa wafanyabiashara mifugo zungumzeni kila siku ili mfikie hatua kwamba lini muanze Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Sh12.4 bil

Gharama za mradi wa machinjio ya Vingunguti.

1,500

Idadi ya ng'ombe wanaochinj- jwa kwa siku moja katika machinjio ya Vingunguti.

Juni 12

Mwaka 2019 ni siku ambayo Jiji la Ila lililingia mkataba na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) la ujenzi wa machinjio ya Vingunguti.



Mwenekano wa jengo la Machinjio ya Vingunguti ambayo mpaka sasa bado haijajulikana ni lini utafunguliwa rasmi. Picha na maktaba

HABARI LEO UK 5.

* Wachangamkia uuzaji maziwa ndani ya kibuyu *

Na Sifa Lubasi

WANAWAKE na vijana katika Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma wamechangamkia biashara ya uuzaji wa maziwa kwa kutumia vibuyu ambapo lita moja imekuwa ikiuzwa Sh 1,000.

Biashara hiyo ambayo mara nyingi hufanyika asubuhi huwakusanya wauza maziwa kutoka vijiji mbalimbali vya wilaya hiyo hadi Bahi Mjini.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Sarah Amos kutoka Kijiji cha Mkakatika alisema amefanya biashara hiyo kwa muda mrefu na inamsaidia kupata fedha kwa ajili ya familia yake.

Alisema akiwa mama wa watoto watano amekuwa akifuga mifugo mbalimbali ikiwemo ng'ombe ambao pia wamekuwa wakiwakamua na kupata maziwa kwa ajili ya biashara.

"Kuna wengi wanafanya biashara hiyo, nalazimika kuamka saa 11:00 alfajiri kila siku kwa ajili ya shughuli zangu kabla ya kwenda kuuza maziwa," alisema.

Alisema kuwa kazi hiyo amekuwa akifanya na binti yake ambaye ana umri wa miaka 15.

Akizungumzia kushamiri kwa biashara hiyo, Diwani wa Kata ya Bahi, Augustine Ndlovu alisema wauzaji wengi wamekuwa wakitoka maeneo ya Chitalalo, Weseti, Tanduli na Mkakatika.

Alisema wilaya hiyo ina wafugaji wengi wa ng'ombe wa asili.

"Mama akikamua maziwa anaenda kuuza na fedha zinazopatikana ni kwa ajili ya matumizi ya familia," alisema.

Alisema wafanyabiashara hao wamekuwa wakitumia vibuyu ili kutunza maziwa hayo.

"Vibuyu tangu miaka mingi vimekuwa vikitumika kutunza maziwa, huku Bahi maziwa

yanauzwa yakiwa kwenye vibuyu hiyo inasaidia kutunza asili yake hata yakipigwa na jua hayawezi kupoteza uasili wake," alisema.

Alisema zamani maziwa yalikuwa yakitumika nyumbani baada ya kukamuliwa lakini sasa ni biashara kutokana na wengi kuona fursa kwenye kufanya biashara hiyo.

Alisema wananchi kutoka maeneo mbalimbali ya Dodoma wamekuwa wakifika Bahi kwa ajili ya kwenda kununua maziwa na kwa ajili ya kwenda kuyauza.

"Kuna mipango ya Bahi kuwa na kiwanda cha kusindika maziwa hayo kwa kiasi kikubwa itawaaidia sana wafugaji," alisema.

Shirika la Afya Duniani (WHO) limependekeza unywaji maziwa angali uwe lita 200 kwa mwaka hapa nchini.

Kwa sasa takwimu zinaonesha unywaji wa maziwa ni wastani wa lita sita hadi 45 kwa mwaka.

Uvuvi haramu sasa tishio Ziwa Victoria

Na Richard Makore.

MWANZA

JANGA la uvuvi haramu kati ka Ziwa Victoria limerudi kwa kazi na kutishia kutoweka kwa samaki kama hatua za kuraka hama, tishio kwa kudhibiti hali hiyo.

Awali, serikali idhibiti uvuvi haramu katika ziwa hilo yali hawamo makokoro na kwanza samaki ama mibalimbali wakiwamo sangara kuongezeka.

Akizungumzia na Nipashie jama kuhusu janga hilo, Katibu wa Chama Cha Wavuvi Tanzania (TAFU), Jephth Machumua aliiambia serikali kuongeza nguvu kudhibiti uvuvi haramu ambao alikiri unerudi kwa kazi.

Alisema kwa sasa samaki wadogo aina ya sangara wamezajaa mitaani katika milima yote ya Kanda ya Ziwa pamoja na maeneo mengine ambayo wanavuliwa kinyume cha sheria.

Katibu huyo ametaja aina tatu zinazotumika kufanikisha uvuvi huo ni pamoja na matumizi ya taa za sola kwa ajili ya kuvula daga, nalo koro pamoja na nyavu ndogo za daga kugenzwa kuvula sangara.

Alisema taa za sola ambazo zinatumika na wavuvi wa daga ambao ni wanauchama wapia, zinachangia kuibua samaki wadogo waliopo chini na kuja juu ya maji kutokana na mwanga wake kwa mikali.

Aliongeza kuwa awali wavuvi hao walikuwa wakitumia taa za karahi ambazo hazina mwanga mikali ziwani na hivyo kufanya uvuvi ulioringatia taratibu na sheria.

"Hawa samaki wadogo walipigwa na mwanga mikali wa sola wanapanda juu ya maji kutoka chini, hatua hii inasababisha samaki hawa kunaswa na nyavu za daga," alisema.

Marchandaro alisema wavuvi wa daga wanatumia nyavu ndetu kwenda chini zaidi ya mita 20 na kusitafisha kumasa samaki wadogo waliopanda juu na waliopo chini.

"Watu wanadhuni nyavu za daga zinasua daga pekee, lakini huipo hivyo, hizi nyavu pia zinanasua samaki wadogo aina ya sangara na wengine ambao wanahitaji kukaa na kuvuliwa wakawa wakubwa," alisema Marchandaro.

Kuhusu matumizi ya maokoro ambayo yamekatarwa kiheria, Marchandaro alisema hadi yapo na yanatumika katika maeneo mbalimbali huko ziwani na kwamba ameshutua taarifa hiyo kwa serikali.

"Ni kweli kila soko katika maeneo ya Kahama, Simiyu,

Tabora, Mwanza, Mara, Kagera, Geta hawa soteki wadogo unawakana wakuzwa, jambo ambalo ni hatari kwa kuuwa siku cha kazi ziani kama hali hiyo huanachulurwa samaki ki wataisha ziwani," alisema.

Alidainisha kuwa kwa sasa wavuvi wa sangara wameamua kutama katika uvuvi wa kwanza nyavu za daga kwa kuwa wanatajua samaki wengi muzwa ni wadaga.

Aliongeza kuwa samaki hao wanavuliwa kwa wingi katika maeneo mbalimbali na kugenzwa kuanza saa 10 hadi saa 12 asubuhi kwa kutumia pikipiki kwapeleka sokoni.

Nyavu za kuvula samaki kiheria zinatakuwa kwa na matundu yenye ukubwa wa uchumi sita na urefu wa kwanza chini kati ya mitaka 10 hadi 12.

Alisema mifano kwa nchi ya Uganda ambayo imeweka masharti ya mita anayetaka kuvua daga kwenye umbali wa mita zaidi ya 200 kutoka nchi kavu lakini kwa Tanzania hakuna utaratibu wowote.

Alisema uvuvi anaweza kuvua sehemu yoyote zikiwamo sehemu za mazalia ya samaki ama kati kati ya ziwa kwenye kina kirefu bila kumilwa na mita.

Aliomba serikali kuweka mkazo katika suala hilo kwa kuwa isipofanywa hivyo itarajie kumalizika kwa samaki siku chache zijazo.

Uchunguzi uliofanywa na Nipashie katika masoko mbalimbali, umebaini kwamba samaki wadogo aina ya sangara kwa sasa wanatruwa kwa mafungu.

Kwa sasa fungu moja lenye samaki sita hadi nane kutegemea na ukubwa linazewa Sh. 2,000 na wafanyabiashara wakiwakaanga mmoja wanauza Sh. 2,000 hadi Sh. 3,000.

Akizungumzia sakata hilo, Ofisa Uvuvi Mlawidi wa Kanda ya Ziwa, Roman Mkenya, alikiri kupokea madalamiko hayo.

Alisema kama kundi la wafanyabiashara wastokawa waaminifu ambao wanaji hushia na uvuvi haramu na kwamba wanaendelea kufanya doria ili kukomesha tatizo hilo.

Alikiri kuwapo upungufu kutoka kwa watalaji wadawamo viingizi wa masoko, maofisa watendaji wa mita, vijiji na kata kwa kuwa samaki wanaovuliwa kwa njia haramu wanapitia huko.

Kuhusu matumizi ya taa za sola pamoja na nyavu za daga kutumika kuvula sangara na samaki wengine, Mkenya alisema suala hilo wamelipokea kutoka kwa chama cha wavuvi na linafanywa kazi.