

LITA yatakiwa kutoa elimu ya mifugo

Na Beatrice Shayo

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, anayeshughulikia mifugo, Tison Nzunda, ameutaka Wakala wa Elimu ya Mafunzo ya Mifugo nchini (LITA) kuhakikisha inatoa elimu bora ya mifugo ndani na nje ya nchi.

Nzunda aliyasema hayo jijini Dodoma wakati akifungua kikao cha tisa cha Baraza Kuu la Wafanyakazi la LITA na kuwataka kuwa chanzo cha kuwashauri wafugaji na kutoa maarifa kwa wadau wa sekta ya mifugo ili sekta hiyo iweze kuimarika na kuwa ya kisasa zaidi.

Alisema wakufunzi wa LITA wanatakiwa kuwa chanzo cha kuandaa majarida mbalimbali vikiwamo vitabu vya ufugaji na kupatikana kwa maarifa mapya yanayotokana na utafiti zinazofanywa na wakufunzi hao.

Aidha, alisema wajibu wake ni kuwa karibu na umba kwa kutoa huduma bora ikwemo ya wanafunzi wanaohitimu kuwa bora na wanaoheshamika, kutambulika wenye maarifa, wana jamini na kuandaliwa vizuri kwenda kusaidia sekta binafsi.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Wafanyakazi la LITA, Dk. Pius Mwambene, alisema baraza hilo limeendelea kuimarisha uhusiano na taasisi mbalimbali ndani na nje ya nchi ili kuhakikisha inaboresha miundombinu ya kufundisha.

Dk. Mwambene alisema kwa sasa wakala huo unakaribia kukaamilisha makubaliano ya ujenzi wa kampasi ya LITA mkoani Songwe ikiwa ni jitahada za kuongeza wigo wa elimu ya mifugo katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema katika kuhakikisha wafugaji wanapata mwongozo wa ufugaji bora imeanishwa utaratibu wa kuwashikiza wanafunzi wa hatua ya hne kwa wafugaji katika maeneo yao wakati wa sikizo ili kuanza kujenga uzofu ujasiri wa kuwahudumia wafugaji mapema.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Utafiti, Mafunzo na Ugani kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Angello Mwitawa, alisema wataendelea kusimamia maadili na weli-edi kiwa wafanyakazi na kuongeza ushirikishwaji ili kuwapa na matokeo makubwa yenye maslahi mapana yotakayoleta tija.

Dk. Mwitawa alisema nguvu zaidi zitaelekezwa kwenye maeneo ambayo yatagusa jamii na maeneo yote yatafanywa kazi ili kuongeza utani.

Baadhi ya waumbe wa baraza katika kikao hicho, wametoa maependekezo kadhaa ya kuboresha utendaji kazi pamoja na mazingira ya wafanyakazi ili waweze kufanya kazi kwa morali na kufika malengo.

Uu
na
CTI
ku
chu
mi
na
1
jan
me
ku
wa
vik
ria
kw

Na
fa
De
tis
SO
wa

S
N

M
na
ite
vy
ka
ya
ik
ka

w
w
zi
na
Ki
pi
za
ku
hi

Kahawa, samaki vyaongoza mauzo soko la Ulaya

Na Evance Ng'ingo

KAHAWA kutoka Tanzania imeongoza kuuzwa katika soko la Ulaya (EU) kwa mwaka jana na kuingizia nchi takribani Euro milioni 68.

Hata hivyo, zao hilo kama Tanzania ikijipanga vyema imeelezwa kwamba linaweza kuuzwa hadi kufikia Euro milioni 168.

Hayo yamebainishwa kwenye ripoti iliyoandaliwa jana inayoonesha mchango wa uwekezaji ya EU kwa Tanzania na namna umoja huo unavyochangia maendeleo ya viwanda na maendeleo kwa ujumla.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo mazao yanayofuatia ni samaki wabichi na kokoa, mazao ambayo pia yameelezwa kwamba yana nafasi kubwa ya kuuzwa zaidi ya kiwango cha sasa Ulaya.

Mazao mengine yaliyofanya vizuri kwenye soko la Ulaya ni ufuta, mbogamboga

zinazolimwa kitaalamu (unrooted cuttings), parachichi na korosho.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Tanzania imeza bidhaa zenye thamani ya Euro milioni 456 Ulaya huku nchi za Ulaya zikiingiza nchini bidhaa zenye thamani ya Euro milioni 856 katika kipindi hicho.

Bidhaa kubwa kutoka EU inayoingia nchini ni dawa za binadamu. Nyingine ni matreka, magari, dawa za kuua wadudu, ngano, vifaa vya maabara, vipuri vya magari na kadhalika.

Ripoti hiyo ilizinduliwa na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula kwa niaba ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

Akizungumza baada ya uzinduzi wa ripoti hiyo, Waziri Mulamula alibainisha kuwa mazingira mazuri ya uwekezaji yaliyowekwa na Rais Samia Suluhu Hassan yamechagiza kuendelea kuwepo uwekezaji mkubwa wa

kampuni za EU hapa nchini.

"Hii ripoti imetunesha matokeo ya hatua nzuri ambazo tumekuwa tunazichukua kama nchi katika kuvutia uwekezaji na pia inatunesha wapi hasa tunatakiwa kuongeza nguvu zaidi katika kuvutia uwekezaji," alisema.

Alisema kampuni takribani 100 za Ulaya zimewezeza nchini na kusababisha ajira 151,000 na kwamba asilimia 98 ya walioajiriwa kwenye kampuni hizo ni Watanzania, asilimia 38 wakiwa wanawake.

Mkurugenzi Mtendaji wa European Union Business Group (EUBG), iliyoshiriki kuandaa ripoti hiyo, Cikay Richards alibainisha kuwa kampuni za EU zimekuwa wawekezaji wakubwa nchini hususani katika sekta za kilimo na utalii.

Balozi wa EU nchini, Manfred Fanti alisema ripoti hiyo mbali na kuonesha namna kampuni za EU zilivyowezeza nchini pia inaonesha fursa

nyingi zaidi za kibiashara zilizopo Tanzania na kwa kiasi gani kampuni za nje zinaweza kuja kuwekeza.

Alisema mbali na kufanya biashara, EU imekuwa pia ikisaidia kuwainua wajasiriamali nchini kupitia benki yake ya uwekezaji (European Investment Bank) inayokopesha benki za Tanzania ili nazo zifikishe mikopo kwa wajasiriamali wadogo.

Alisema katika kuhakikisha Tanzania inazidi kunufaika na biashara kwa nchi za EU, umoja huo umeondoa kodi kwa bidhaa kutoka Tanzania.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira, David Kihenzile alitaka EU kuongeza uwekezaji zaidi katika kilimo, mifugo na utalii.

Akitoa mfano, alisema kupitia sekta ya mifugo Tanzania inatakiwa iwe inauza Ulaya bidhaa zitokanazo na mifugo kama ngozi na nyama.

kuwahamasisha wanachama wenye ma wagombe kwa uadilifu ili kuendelea kukijenga na kukimarisha Chama .

Katika mkutano huo, Mbunge huyo aligawa vyeti kwa wanachama na viongozi mbalimbali wa kata hiyo waliofanya kazi za Chama vizuri akiwemo Diwani wa Viti za Chama vizuri akiwemo Diwani wa Viti Maalumu Kibahta, Lidya Mgaya.

Alikabidhi viti 25 vya plastiki vyenye thamani ya sh. 450,000 katika mradi wa vijana wa kata hiyo.



Ukuraji UK 9.

Diwani aahidi kuwatafutia ufumbuzi wafanyabiashara wa ng'ombe, mbuzi

Na CHRISTOPHER LISSA

DIWANI wa Kata ya Pugu Stesheni, Shabani Mussa, atashiriki kikamilifu katika kuzitafutia ufumbuzi changamoto mbalimbali zinazowakabili wafanyabiashara wa ng'ombe na mbuzi wa kata hiyo.

Mussa aliyasema hayo juzi alipokutana na wafanyabiashara hao ambao walimweleza kwamba, miongoni mwa changamoto zinazowakabili ni ada kubwa ya usajili wanayotozwa kiasi cha sh. 70,000 kwa mwaka.

Alisema anatambua

changamoto mbalimbali zinazowakabili wafanyabiashara katika mnada wa Pugu, akaahidi kuwa mistari wa mbele kushiniki kuzitatua ikiwemo kuzifikisha katika mamlaka husika.

Kwa mujibu wa Mussa, Serikali ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan, ni sikivu, hivyo aliwataka wafanyabiashara katika mnada huo, kuwa watulivu wakati kero zao zikitafutiwa ufumbuzi.

"Kwa nafasi yangu kama diwani, nazipokea changamoto hizi, ninaahidi kuzifikisha katika mamlaka

husika ili kujenga ushirikiano mzuri kati ya wafanyabiashara na serikali," alisema.

Katika hatua nyingine, diwani huyo aliwahimiza wafanyabiashara hao kushiniki kikamilifu katika sensa ya watu na makazi ili iwe rahisi kwa Serikali kuwatambua na kuwafikishia fursa za maendeleo.

Pia, aliwataka wafanyabiashara hao kusajiliwa na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kupitia ofisi ya Mtendaji wa Kata ya Pugu Stesheni kwa lengo la kumarisha ulinzi na usalama katika eneo lao la kibashara na mitaa yote mitatu ya

Kata hiyo

"Kwa kuwa tumekubaliana hapa katika kikao hiki, suala la kujisajili ni muhimu ili kumarisha ulinzi katika kata yetu. Pia, lazima tutambuane ni wafanyabiashara wangapi wa mbuzi na ng'ombe tulionao katika kata yetu.

"Tusipokuwa na mpango mzuri wa kutambuana wanaweza kuja watu wakatumia fursa hiyo kufanya vitendo vya kihalifu ila tukitambuana itarahisisha utendaji kazi katika shughuli zetu za kila siku," alisema.

Alisema wafanyabiashara katika mnada huo, watasajiliwa na

kupewa vitambulisho maalumu, hivyo aliwahimiza kushiniki muda wa kujisajili utakapowadia ambapo uongozi utaweka utaratibu mzuri katika ngazi ya kata utakaorahisisha usajili huo.

Awali wafanyabiashara hao, walimweleza diwani huyo kuwa, moja ya kero kubwa ni ada ya usajili wanayotozwa ya sh. 70,000.

"Tunakumbwa tusaidie kulifikisha hili katika mamlaka husika kwa sababu, kiasi hiki ni kikubwa na hakiendani na vipato vyetu," alisema mfanyabiashara wa mnada huo, Odunga Omo.