



Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu Nchemba (kulia) akikumbuziana jambo kwenye kikao chake na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashumba Ndaki (kushoto), kutadili namna miongeza ya bajeti inayotarajiwa katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kilichofanyika Dodoma jazi. (Mcha na News Mwanepesi)

Kilimo, mifugo, uvuvi kuongezwa bajeti

Na Benny Mwalpaja, Dodoma

WAZIRI wa fedha na mipango Dk Mwigulu Nchemba, amedhidi kuwa Serikali, katika bajeti ya mwaka 2022/23, itaongeza fedha kwenye kilimo, mifugo na uvuvi ili sekta hizo zichangele kupato cha wananchi na Taifa kwa umula.

Alitoa ahadi hivo jijini bapa jazi, alipokutana na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashumba Ndaki, kujadili uwekezaji wa fedha za umma unaoкасудуwa kufanywa kwenye wizara zake unavyoweza kuongeza tija katika sekta ya mifugo na uvuvi.

Alisema sekta ya mifugo na uvuvi iliwekwa maundombinu ya uhakika unaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kupato cha wananchi na kuliwezesha

Taifa kukuza uehumi wake.

Dk Mwigulu alitoa mtano wa mendelezaji rando za Taifa, kukuza uvuvi kwa kuwekeza kwenye vitenda kazi vya uhakika zikwamo boti za uvuvi kuwezesha nchi kuzalisha mazao ya mifugo na uvuvi kwa wingi, na kuuza nje ya nchi ili kupata fedha za kigeni.

Alimshauri Waziri Ndaki kuelekeza rasilimali fedha watakapopewa kwenye maeneo ya viwanda vya kuchakata nyama na maziwa, ili kiongeza thamani na kuwezesha upatikanaji wa malighafi kwenye viwanda hivyo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Lawrence Mafuru alisisitiza kuwa malengo ya kutaka kutipa Wizara huyo fedha nyingi ni kuonesha jarwa sasa Serikali inataka kuona fedha hizo zinakuwa uwekezaji badala ya matumizi ya kawaida.

Alisema sekta muhimu kama kilimo,

mifugo na uvuvi zikibororishwa, zitaleta matokeo makubwa na chanya kiviichumi na kijamii kwa sababu zitakuza ajira, zitaongeza wigo wa mauzo nje ya nchi na kuendelea wanasichi unamkimi wa kipato, na hivyo nchi kulipa dero lake.

Ndalo, alieleza kuwa fedha zitakazotolewa na Serikali zitaelekezwa katika kubororisha uvuvi kwani wanatarajiwa kutoonua boti 348, kujenga mialo na masoko ya kuuza samaki kwenye maeneo ya kimbakati.

Katika mifugo, alisema nguvu zaidi zitaelekezwa kwenye maeneo ya kubororisha mifugo kupitia rando za Taifa na makundi maalumu ya wafugaji.

Pia kulimarisha huduma za ugani na kuhenepeha mifugo, ili iwe na tija, alisema sekta hizo kwa kuanzia, zitahitaji zaidi ya dola za Marekani milioni 105, sawa na takribani Sh bilioni 270.

Wadau bidhaa za ngozi walina tozo

Na Gift Mtengi, Moshi

WADAU wa sekta ya ngozi nchini wameimbia Serikali kuona namna ya kupatana baadhi ya tozo katika bidhaa hizi ili kuhitimu upatikanaji wako kuhitimu tozo na sasa ambapo tozo limeadimika.

Wamesema kama si kukituri vikwazo hivyo, kungezaidi kuamizwa viwanda vingi vidogo vidogo ambavyo mbali na kuzalisha ajira, pia kungechangia kumatika kwa soko la ndani la bidhaa za ngozi.

Hajab Mfinanga wa Kileu wakiraji Mwangi ambaye ni muuzaji ngozi alisema biashara hizi kwa sasa inakwenda kwa kusiyasua na jambo ambalo hisipowe kwa umakini wa ziada (trahira).

Alisema kutokana na kukosekana kwa soko la uhakika la ndani kwa kazi kikubwa, unechangia wafanyabiashara wasio waamini kutumia njia za panya na kuterosha ngozi nje ya nchi.

"Hakuna soko la uhakika tozo zimekwa nyingi sasa wafanyabiashara badala ya kukusanya ngozi na kuuza katika soko la ndani, baadhi wasio waamini wamekuwa wakitumia njia za panya na kuuza nje ya nchi na kusababisha uhaha wa bidhaa hizi," alisema.

Alisema kutokana na hali iliyokuwa viwanda vya ndani vinavyozalisha bidhaa za ngozi vikakosa malighafi, kwani ngozi nzuri yote imapelelewa nje ya nchi kinagendo na inayobaki ni kama makapa hatai katika uzalishaji.

Mkurugenzi wa kiwanda cha Woteso Original Products (WOP), Kenneth Woteso alisema hivi karibuni, biashara ya ngozi inapita katika wakati mgumu, kwani ngozi zimeadimika na nyingi zinasafishwa nje ya nchi.

Alisema ngozi nzuri yote imekuwa hifafanishwa nje ya nchi na inavosha ni mbovu, hatai kwa matumizi ya uzalishaji na kutoibu Serikali kuona namna ya kukabiliana na tatizo hilo, lengo lilikuwa na kuvitunuru viwanda vya ndani ambavyo pia vinazalisha ajira.

"Sisi wazalishaji wa bidhaa za ngozi kwa siku za karibuni tunapita kipindi kgumu kwani hakuna malighafi na hata ukipata zipo chini ya kwanga, yaani hazifai katika uzalishaji wa bidhaa," alisema Mkurugenzi huyo.

Alisema katika sekta hizi ya ngozi kwa sasa zipo changamoto kuti mbili ambayo ni asilima 10 ya kodi ya huduma kwenye ngozi iliyosidhiwa.

Changamoto nyingine ni asilima 80 ya kodi ya huduma kwenye ngozi ghafi ambapo kiwango hiki kikipungua, huenda biashara hiyo ikawa katika sehemu sahihi zaidi ya dipo. "Kutokana na kiwango hiki kikubwa cha kodi kumechangia ngozi nyingi kabaki mikononi mwa wafanyabiashara, baki sisi tanaohitaji kama malighafi tunakosa," alisema Woteso.

Alisema kutokana na hali hizi, sasa ipo haja Serikali kuangalia changamoto hizi kwa undani na kutoa suluhisho, ili kudhibiti baadhi ya wafanyabiashara kuingiza au kuuza ngozi kwa njia ya magenda.

Waombwa ushirikiano uandikishaji anuani

Na Raymond Mihayo, Kahama

MADIWANI wa Halmashauri ya Manispaa, wametakiwa kutoa ushirikiano katika uandikishaji anuani za makazi ili kuweka historia ya uongezi wao kwa mara ya kwanza u uhuru. Mekuwa madiwani wa kwanza hiki hili tanga nchi ipate uhuru kwa unaomba mtwe ushirikiano kwenye enu kwani kwa kufanya hivyo ni na kubwa kwa Taifa lenu kufanikisha

yalisemwa jazi na Mwenyekiti wa Cha Mapinduzi (CCM), Thomas

Muyonga akitoa salamu za chama hicho katika Baraza Maalumu la Madiwani lililokaa jazi, kujadili uandikishaji wa anuani za makazi unatarajiwa kufanyika hivi karibuni.

Alisema wao CCM wanamshukuru Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kufanikisha hili, kwani moja ya utekelezaji mkubwa wa ilani ya CCM na kuwataka madiwani, wataalamu na watendaji kuwaga mikono.

Ahendiyea kuwaga kuwa kufanikiwa hili, ni mwanga katika kuelekea Tanzania yenyemaendeleo na kuongeza kuwa madiwani katika kipindi hiki wataandika historia ya wao kuwa wa kwanza kuanzisha hili la anuani za makazi nchini.

Aliwataka madiwani kutaja kuwa wana kazi kubwa ya kupeleka ujumbe huo hadi ngazi za chini, kwani jambo hili si dogo na linabusika sehemu zote hadi serikali za mitaa ambapo wenyeviti ndio walizini wa maeneo yote.

Kaimu Mkuuugenzi wa Halmashauri ya Manispaa, Clemence Mfusa alisema kazi hiyo inaendelea nchi nzima na itirinduliwa Februari 8 mwaka huu na itasaidia kutambua wakazi na kazi zao.

Alisema nia ni kupaa utambulisho na kutambua wakazi na shughuli wanazofanya na kuwa mfumo huo ulianza kutumika miaka 50 iliyopita na itasaidia mitaa kuwa na majina na nyumba kuwa na namba.

Zinahitajika jitihada kuokoa soko la ngozi

Na Gift Mongi

KUKOSEKANA kwa usimamizi madhubuti wa kisera na kifumo kunatajwa kuwa ni miongoni mwa sababu zinazosababisha sekta ya ngozi nchini kuendelea kuzorota siku hadi siku jambo linatitisha ubaj wa biashara huyo.

Wadau wa sekta hiyo wanasema kama sio kushamiri kwa vikwazo hivyo, kungeweza kusaidia kutanzishwa kwa viwanda vingi vidogo vidogo ambavyo mbali na kuzalisha ajira pia vingechangia kumatika kwa soko la ndani la bidhaa za ngozi.

Takwimu zinaeleza kuwa Tanzania ni nchi ya tatu barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo ititanguliwa na Afrika Kusini pamoja na Ethiopia.

Kwa mantiki hiyo ni dhahiri uwepo wa idadi kubwa ya mifugo kunaweza kuongeza malighafi yatoakanayo na mazao ya mifugo kama nyama, kwato, na hata ngozi ambazo hutumika katika shughuli mbalimbali za kumaendeleo yaani uzalishaji au utengenezaji bidhaa.

Rajab Mtinanga mkazi wa Kileo Wilayani Mwanga, Mkoa wa Kilimanjaro ambaye ni miongoni mwa ngozi, anasema biashara hiyo kwa sasa inaenda kwa kustuafuta.

Anasema kutokana na kukosekana kwa seke lenye uhakika la ndani kwa kiasi kikubwa imechangia wafanyabiashara wasio waaminifu kutumia njia za panya na kutorosha ngozi nje ya nchi.

"Hakuna soko la uhakika na tozo zimekuwa nyingi ambapo wafanyabiashara badala ya kukusanwa ngozi na kutuza katika soko la ndani, baadhi wasio waaminifu wamekuwa wakitumia njia za panya kutuza nje ya nchi na kusababisha uhaba wa bidhaa ya ngozi," anaeleza Mtinanga.

Pia anasema kuwa kutokana na hali hivyo huenda viwanda vya ndani vinavyozalisha bidhaa za ngozi vikakosa malighafi, kwani ngozi nzuri yote ndio inavyopeleka nje ya nchi kumaganda na inayohaji ni kama masaji ambayo haifai katika uzalishaji.

Mchuzi wa ngozi Wilayani Hai, Japhet Utonu anasema kwa sasa thamani ya ngozi imeshtuka na kwamba wapo wafanyabiashara kutoka nchi jirani wanakuja kumunua kwa bei nzuri.

"Sasa kuliko mtu akusanye ngozi halafu bado usafiri na kodi mbalimbali anaona ni beti akusanye tu halafu unatupuzi anakuja kumunua mara moja na usumbufu kinakuwa hakuna," anaeleza Utonu.

Dadaji wa ngozi eneo la Bomang embe Wilayani Hai, Grace Muniu anasema kuwa kinachochangia kuharibika kwa sekta hiyo ni kukosa dira na mwelekeo, hivyo kila mtu kufanya anavyojitaka ili miradi aweze kutengeneza faida.

"Kwa mfano sasa kufanyike jitihada za kuongeza tozo kwa ngozi ambayo inapelelewa nje hapa ni kuwa tozo ikiwa juu hawatapeleka tena maana kutakuwa hakuna faida na ni njia mojawapo katika kuvinusuru viwanda vya ndani," anasema.

Mkurugenzi wa Kawanda cha Woiso Original Products (WOP), Keneth Woiso anasema kwa siku za karibuni biashara ya ngozi inapita katika wakati mgumu kwani ngozi zimeadimika na nyingi zinasafirishwa nje ya nchi.

Anasema ngozi nzuri yote imekuwa ikisafirishwa nje ya nchi na inayosalla ni mbovu haifai kwa matumizi ya uzalishaji. Woiso anajomba Serikali kutafuta mbinu za kutatua changamoto hiyo ili kuvinusuru viwanda vya ndani.

"Sisi wazalishaji wa

bidhaa za ngozi kwa siku za karibuni tunapita kipindi kigumu, lakuna malighafi na hata ikipata unazikuta zipo chini ya kiwango yaani hazitai katika uzalishaji wa bidhaa," anasema Woiso na kuongeza.

"Katika sekta ya ngozi kwa sasa zipo changamoto kuu mbili; ambayo ni asilimia 10 ya kodi ya huduma (export levy) kwenye ngozi iliyosindikwa hadi kufiida weti blue. Nyungu ni asilimia 80 kodi ya huduma (export levy) kwenye ngozi ghafl ambapo kiwango hiki likipungua huenda biashara hii itawa sehemu sabihi zaidi ya hapa ilipo."

Anasema kuwa kutokana na kiwango hicho kikubwa cha kodi kumesababisha ngozi nyingi kuhaki mkononi mwa wafanyabiashara huku wahitaji wa malighafi wakizikosa.

Mkurugenzi huyo anaeleza kuwa kutokana na hali hiyo ipo haja kwa Serikali kuangalia changamoto hizo kwa undani na kutoa suluhisho ili kuweza kudhibiri baadhi wa wafanyabiashara kuingiza au kuzuza ngozi kwa njia ya msandao.

Kuhusiana na hali ya soko la bidhaa zinazozalishwa na viwanda vya ndani.

anasema tayari wananchi wamehamasika kumunua bidhaa zinazozalishwa nchini tofauti na kipindi cha nyuma, ambapo bidhaa za tje ndio zilikuwa zinapewa kipatibele.

Anasema kwa sasa ubunifu umekuwa ni mkubwa jambo ambalo limechangia bidhaa za ndani kuaminiwa, na anatolea mfano wa viatu vya ngozi wanavyozalisha.

"Tunatengeneza viatu vya majeshi kwa sasa hawaagizi tena nje ya nchi hii ni fursa mpya katika kuzuza soko la ndani na kuzuza sekta ya ngozi ndani kwa ujumla wake na hali inaelekea kwa nzuri," anabainisha Woiso.

Pia anasema kuwa kiwanda cha WOP katika kuunga mkono jitihada za Serikali kuelekea uchumi wa viwanda wamejidhitiiti kutengeneza bidhaa zenye ubora wa kimataifa ili kukuzi soko la bidhaa za ngozi ndani na nje ya nchi.

KUMBUKUMBU

30/03/2011



KANISIA SOTIKA KOMBA

Ni miaka 11 toka ulipoitwa na Mwenyezi Mungu katika makao ya milele. Sisi tunaona ni kama siku 11 zimepita.

Tinaendelea kuona pengo lako kwenye maisha yetu.

Unakumbukwa sana na Mume wako Mzee Kayombo, watoto wako Betilda, Bosko, Cresencia, Joyce, Marietha na Julius, Wakwe zako, Wajukuu, Vitukuu, Kaka zako, Nilugu, Jamaa na marafiki.

Raha ya milele Umpe ee bwana na Mwanga wa milele umuangazi, Astarehe kwa amani.

AMINA

KUPOTEA KWA CHETI CHA SHULE



Mimi PRINCE JOHN CHASAMA wa Dar es Salaam ratangaza kupotelewa kwa cheti changu cha shule Index Namba 81022/0343 (Ordinary Certificate) kichotolewa na Baraza la Taifa la Mitihari mwaka 2015.

Kwa yeyote atakayekiona au kujikokota anaombwa kukuwasihi katika Kituo chochote cha Polisi kilicho karibu. Taarifa imetolewa Polisi kwa Namba DAR/CEN/RB/46945/2022 au piga simu +255786232789.

NIPASHE UK 5.

Wafugaji wasimamisha kilimo Kwala

Na Julleth Mkreri, KIBAHA

BAADHI ya wakazi wa Kijiji cha Kwala Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani wameiomba serikali kusimamia suala la wafugaji kuhama katika kijiji hicho ili waendeleo na shughuli za kilimo.

Wakizungumza na Nipashe, walisema wako hatarini kukumbwa na njaa kwa kuwa msimu huu wa kilimo hawajajishughulisha kwa kuhofia mazao yao kuharibiwa na mifugo.

Denis Makusanya alisema wamekuwa wakilima mazao, lakini baadhi ya wafugaji wanalisha mifugo yao kwenye mashamba ya wakulima bila hofu.

"Huku kwetu mihogo ndio tulikuwa tunategemea sana, lakini kwa sasa hakuna tena, mifugo imeharibu imekula mazao yetu yote shambani hata mbegu ya mihogo hatuna tena," alisema Denis.

Alieleza kuwa yupo mfugaji maarufu (anamtaja) alishaelezwa na viongozi wa serikali aondoke aende sehemu ya wafugaji, lakini hadi sasa hajatekeleza agizo hilo, na kwamba wapo wafugaji wengine wameshindwa kuondoka kwa sababu yake.

"Wapo watu wametoka mjini na kununua mashamba huku kwa ajili ya kilimo, lakini wamesimama kuendelea na shughuli zao kutokana na hawa wafugaji, huyu (mfugaji huyo maarufu) akiondolewa na wengine wataondoka wengi wako nyuma yake wamsikiliza," alisema.

Frank Willson aliliambia Nipashe kuwa wamekuwa wakilalamikia suala hilo kwa viongozi kuanzia ngazi ya kitongoji hadi mkoa, lakini hadi sasa kero yao haijapatiwa ufumbuzi.

Kwa mujibu wa Frank, amesimamisha shughuli za kilimo tangu mwaka jana, baada ya kupata hasara mara kwa mara anapolima, badala yake ameamua kujikita katika uuzaji wa mkaa ili aweze kuendesha maisha.

Naye Ibrahim Lubeta, mjumbe katika kitongoji cha Mahundi, alieleza kuwa mbali na mazao kuharibiwa, wafugaji hao wamekuwa wakiwapiga wakulima.

"Wanaingiza mifugo yao shambani ukiwaambia waiondoe wanasema watachungia wapi, ukijaribu kuitoa isiendeleo kuharibu mazao wanakupiga na kukuumiza... ukilalamika kwa uongozi wa juu hakuna utatuzi unaofanyika kwa wakati," alisema.

Hata hivyo aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandis Evarist Ndikilo, aliwahi kufika na kusikiliza malalamiko ya wananchi hao ambapo alitoa maagizo kwa viongozi wa Wilaya na Tarafa ya Ruvu kuhakikisha wafugaji wanaondoka na kuhamia katika maeneo yao, agizo ambalo hata hivyo halijatekelezeka hadi sasa.

Pia alizua wafugaji kulisha mifugo yao katika bonde la Mto Ruvu ambapo wakulima wengi wanalitumia kwa kilimo cha umwagiliaji agizo ambalo utekelezaji wake bado haujafanyika.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Sara Msafiri, alipoulizwa na Nipashe kuhusiana na malalamiko ya wananchi, hao alisema atashughulikia suala hilo.

Idadi kubwa ya wakazi wa Kijiji cha Kwala inaelezwa kuwa ni wakulima, huku wengine wakitoka katika mikoa mingine kuhamia katika kijiji hicho kwa ajili ya kilimo, lakini wamekwama kutokana na kubughu-dhiwa na wafugaji.



Na Kija Eliav

IDADI ya mifugo nchini unakabirwa kutiwa zaka mwaka 2021 akilinganishwa na 2019-2020 ambapo idadi ya ng'ombe thumbeo ka kutoka milioni 34 hadi milioni 339 milioni kutoka 34 hadi milioni 29 hadi milioni 245 na milioni 29 hadi milioni 30 hadi milioni 35.

Kwa msingi huu sekta ya mifugo mwaka 2020 dhidi kwa asilimia 7.1 na hivyo kuchangia asilimia 7.1 katika pato la Taifa ikimwambwa na mwaka 2019 ambapo dhidi kwa asilimia 3 hadi na hivyo angata asilimia 7.1 kwenye pato la Taifa mwaka huu.

Jumla ya 3,2022, Wizara ya Mifugo na chini zilizofika ulivamasishaji na mifugo kubwa uvulishaji wa jwela za kielektroniki kwa mifugo ili kuamara kupunguza migogoro na wizi wa mifugo hususan maeneo ambapo mipakani niwa Tanzania na nchi zingine ili kulimbia maeneo ya mifugo.

Acruamiza wakati wa chamasishaji na mafunzo kwa mifugo wa mifugo mkoani Kagera kutiwa ngazi ya mifugo na wilaya tate Dk. Audifas Sarimbo kutoka idara ya Huduma za Mifugo, anasema mpango huo utasaidia mifugo iliyopo mipakani kuifubiti mifugo kutoka nchi jirani kuingia ndani. Na kwamba angataji wa mifugo kwa wizi imekuwa ikiharibi mazingira kutokana na wizi wa mifugo inayoingizwa bila maratibu.

Dk. Sarimbo anafafanua kuwa lengo la kuweka hereni za kielektroniki kwa mifugo ni mifugaji kutambua mifugo yake, na Serikali iweze kujua mifugo iliyopo, na hivyo kupunguza wizi na migongano maeneo ya mipakani. Ambapo kuma mwingiliano wa mifugo pamoja na kudhibiti mifugo dhidi ya magonjwa kwa kufuatilia taarifa za mifugo hiyo.

Katika kuitikia agizo la Wizara ya Mifugo na Uvuvi la kutika makosa na wilaya zote nchini kuhakikisha mifugo yote inawekwa alama kwa ajili ya kutambua (fikapo Machi 14, 2022, Serikali wilayani Mwangi imetandua mpango wa uvulishaji wa hereni za kielektroniki kwa mifugo wote iliyopo wilayani humo.

Akizandua mpango wa uvulishaji wa hereni za kielektroniki tukio lililotanika katika kijiji cha Ewasahindi kata ya Kigonigoni, Mkuu wa Wilaya ya Mwangi, Abdallah Mwaipaya anasema wilaya hiyo inakabirwa na changamoto ya makundi makubwa ya mifugo ambayo vamekuwa vakitngia na kuaharisha ubambaji wa mazingira kutokana na mifugo inayoingizwa bila maratibu utaratibu.

Anasema Wilaya ya Mwangi imekumbwa, na kwamba wilaya hiyo bina tena maeneo ya kuikusanya mifugo ambayo inakupa kutoka maeneo jirani kwa lengo la kutafuta malisho, na hivyo akawataka wafugaji wote waliolingiza mifugo yao bila kufuatilia utaratibu kwa ajili ya kutafuta malisho kuondoka



Mkuu wa Wilaya ya Mwangi, Abdallah Mwaipaya akipitisha ng'ombe hereni ikwa ni ishara ya utanduzi wa uvulishaji mifugo hereni za kielektroniki

Faida utambuzi wa mifugo kupitia hereni za kielektroniki

haraka. Alimwomba Ofisa Mifugo na Uvuvi wa Wilaya ya Mwangi, Emil Mkemwa kuwaandikia barua inaofisa mifugo wa vijiji na kata kuacha tabia ya kutoa vibali kwa ajili ya kuruhusu mifugo kutoka maeneo jirani kuingia ndani ya wilaya hiyo kwa ajili ya kutafuta malisho.

"Lengo la kuweka hereni za kielektroniki kwenye mifugo ni mifugaji kutambua mifugo yake na Serikali kujua mifugo iliyopo halua ambayo itasaidia kupunguza wizi na migongano inayo husisha mifugo maeneo ya mipakani, ambapo kuma mwingiliano wa mifugo pamoja na kudhibiti mifugo dhidi ya magonjwa kwa kufuatilia taarifa za mifugo hiyo," anasema Mwaipaya.

Anasema kwa sasa katika ngazi za kimataifa wafanyabihara wanataka kufuata mifugo ya aina fulani, ambapo utambuzi wa mifugo umewekwa alama kuanzia ngazi ya Taifa na kijiji mifugo ulipo pamoja na jina la mmiliki wake.

"Serikali inataka kuwa na rekodi za mifugo yote, na hii ni talwa la kibiashara, mpango huu utasaidia Serikali na wafugaji kujua mifugo inatoka wilaya gani na nani anamiliki, pia itasaidia kuimarisha masoko ya mazao ya mifugo ndani na nje ya nchi ikiwa ni pamoja na kusaidia kudhibiti migogoro ya wakulima na wafugaji," anasema. Anafafanua kuwa mpango wa

uwekaji hereni za kielektroniki kwa mifugo upo kwa mujibu wa Sheria, ambayo inaelekeza mifugo yote nchini kusajiliwa, na mpango huu harajetwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mwangi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mwangi, Mwakuma Nasombe anasema mpango wa uwekaji hereni za kielektroniki kwa mifugo lina faida nyingi zikiwemo za wafugaji kupata mifugo benki pamoja na kuzuia wizi wa mifugo.

Aidha, anawahamasisha wafugaji wilayani humo kushiriki vyema katika mpango huo na kuachana na uwekaji wa alama kwa njia ya moto kwani zimekuwa zikisababisha mifugo kukosa soko katika baadhi ya nchi kwa kuwa ngozi za mifugo zinakuwa zimeharibiwa.

Nasombe anawashauri wafugaji kuhakikisha wanashiriki vyema katika mpango huo ili mifugo yao itambuliwe rasmi na kuwa rahisi kwa Serikali kupanga mpango ya upatikanaji wa huduma za mifugo.

Awali, aksoma taarifa hivi ya uwekaji wa hereni za kielektroniki kwa mifugo wilayani humo, Ofisa Mifugo wa wilaya hiyo, Emil Mkemwa anasema mpango uwekaji hereni za kielektroniki kwa mifugo una faida nyingi zikiwemo za ufuatiliaji.

Aidha, anataja faida nyingine

kuwa ni kurweza kupata takwimu sahihi ya mifugo, kukabiliana na magonjwa ya mifugo, kurahisisha biashara ya mifugo ndani na nje ya nchi pamoja na kudhibiti wa wizi wa mifugo.

Anasema Wilaya ya Mwangi uwekaji hereni ulianza Februari 14, mwaka huu, baada ya kila cha uliamasishaji kilichofanyika kata ya Mwangi na korwakanisha wafugaji wote.

"Halmashauri ya Wilaya ya Mwangi inatandua kuweka hereni za mifugo ng'ombe 134,799, mbuzi 159,000, kondoo 80,699 na punda 1,657 hadi kasa jumla ya mifugo 7,871 zikiwemo ng'ombe 336,9, mbuzi na kondoo 4,010, zimeshawalishwa hereni za kielektroniki kwenye kata ya Toroha Mjuzi na Kigonigoni," anasema.

Baadhi ya wakazi wa kiji cha Kwakahindi, Daniel Tingide na Isaya Moses waliwahamasisha wafugaji wenzao kushiriki vyema katika mchakato huu, na kuacha kuwela alama za moto kwani alama hizo zimekuwa zikasababisha mifugo kukosa soko.

Katibu wa chama cha Wafugaji Wilaya ya Mwangi, Peter Mochi anasema changamoto iliyosababisha uvulishaji mifugo hereni kusanza ni baadhi ya wafugaji kuaharisha mifugo yao kwa ajili ya kutafuta malisho kutokana na ukame uliotokea mwaka jana.

Utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo kwa hereni za kielektroniki ambao unafanyika kwa mujibu wa Sheria ya Mwaka 2011, unatekelezwa kwa mifugaji kupitia gharama ya Sh. 1,750 kwa ng'ombe na punda, na Sh. 1,000 kwa mbuzi na kondoo.

Baadhi ya wakazi wa kijiji cha Kwakahindi, Daniel Tingide na Isaya Moses waliwahamasisha wafugaji wenzao kushiriki vyema katika mchakato huo, na kuacha kuweka alama za moto kwani alama hizo zimekuwa zikisababisha mifugo kukosa soko.