



UMA MTANDA

Wafugaji wafunzwe ufugaji wa kisasa

Baadhi ya wilaya zenye wafugaji wengi zinapoteza idadi kubwa ya mifugo baada ya kufa kutokana na ukame uliojitokeza uliosababisha ukosefu wa maji na malisho. Kutokana na hali hiyo, mifugo 62,593 iliripotiwa kufa wilayani Simanungu mkoani Manyara kwa kukosa maji na midisho katika vijiji mbalimbali.

Hiyo ni idadi ndogo ya kielelezo kuwa wafugaji wameshindwa kukabiliana na hali hiyo kwa sababu wana idadi kubwa ya mifugo ambayo inalulua vigumu kuhudumu kwa kuwatafutia chakula. Ukiacha Manyara, yapo maeneo mengine yaliyokumbwa na adha hiyo kama Morogoro, Tanga, Pwani.

Mifugo iliyopoteza uba kwa kukosa malisho kwa mwaka uliopita siyo ng'ombe pekee, hali wapo kondoo, mbuzi na punda ambapo mifugo hiyo imekuwa na faida kwa anayefuza kwa kumpatia kipato baada ya kuziwa.

Wilaya ya Simanungu mkoani Manyara huenda ndiyo iliyopoteza mifugo mingi zaidi, kwani ng'ombe waliokufa walikuwa 35,746, kondoo 15,136, mbuzi 10,033 na punda 1,670.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega hivi karibuni aliwataka wafugaji nchini kuanza kuvuna mifugo yao na kuuza, kwani kwa kufanya hivyo kutawasaidia kuwaongezea kipato na kupunguza migogoro kati yao na watumiaji wengine wa ardhi.

Mbadi na faida hiyo, kinasaidia mifugaji kujipunguza hasara ya mifugo pale inapojitokeza janga kama la mababiko ya tabianchi kwa kuwa mifugaji atakuwa na mifugo michache atakayoaweza kuhudumia nyakati za ukame kwa kuwatafutia malisho ya chakula eneo lililotengwa.

Pamoja na hayo, ni muhimu viongozi wa wilaya na wadau wa mifugo watengeneza makakati ya kuhamasisha uvunaji wa mifugo kwa sababu somo la kupunguza mifugo, kunenepesha kwa kufuga kisasa, elimu hiyo bado inaonekana haijieleweka kwa wafugaji wengi.

Baadhi ya wafugaji bado wana dhana kwamba kuwa na makundi makubwa ya mifugo ni ufahari, huku wakisahau kuwa kuna wakati hali hiyo kugenda kuwa kero na kutopata faida endapo janga la aina hiyo litatokea.

Katika kuona umuhimu wa suala la ufugaji wenye tija, Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika bajeti ya mwaka 2021/2022 kuhusu uboreshaji wa huduma za mifugo imepanga kununua pikipiki 300 na kugawa kwa maofisa ugani nchi nzima, ili waweze kutoa huduma ya mifugo.

Mpango huo utaleta ahueni kwa kuwa maofisa hao wataweza kuwafikia wafugaji kila kona ya vijiji kuwapatia elimu mbalimbali kutokana na wengi wao kushinda zaidi maeneo ya mapori.

Maofisa ugani nchini waliopo ngazi za halmashauri za wilaya ni dhahiri

sasa wataanza utaratibu wa kuhamasisha wafugaji kuanza uzalishaji na utunzaji wa vyakula vya mifugo na kutumia mvua zilizoanza kuyesha kuvuna nyasi na kuzitunza kwa ajili ya matumizi ya malisho wakati wa kiangazi.

Katika uhamasishaji huo, pia utwepo mpango wa kuhamasisha uvunaji wa maji ya mwana kwa matumizi ya kipindi cha kiangazi kwa kuchimbwa malimbho yatakayosaidia kupunguza adha na mateso wanavyopitia wanyama wakati huo.

Hali ya kukua kwa uhitaji wa mifugo na mazao yake hapa nchini, neli jirani na nchi za mbali kunatoa fursa ya kiuchumi kwa wananchi kujiongezea kipato kupitia mazao ya mifugo.

Umuhimu wa ufugaji unazidi kuongezeka kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya chakula na malighafi za viwanda, kwani sekta ya ufugaji

Pamoja na hayo, ni muhimu viongozi wa wilaya na wadau wa mifugo watengeneza makakati ya kuhamasisha uvunaji wa mifugo kwa sababu somo la kupunguza mifugo, kunenepesha kwa kufuga kisasa, elimu hiyo bado inaonekana haijieleweka kwa wafugaji wengi.

ni muhimu kiuchumi kutokana na mchango katika Taifa, hivyo juhudi za kuendelea kutoa elimu zaidi kwa wafugaji kufuga kisasa zinahitajika.

Mfugaji wa kisasa anahitaji kupata ushauri wa kitaalamu, hasa wa kuchagua ng'ombe wanaofaa kunenepesha kwa makundi yenye faida zaidi kwa nyama na maziwa kundi la zebu, Iringa red, Singida white wenye kuwa na uzito wa kilo kuanzia 200 hadi 300, wakati aina ya ankole wakianzia kilo 500 hadi 750 na boran wana uzito wa kuwa na kilo 500 hadi 1,000.

Benki ya NMB hivi karibuni ilitoa mafunzo ya unenepeshaji mifugo, ikiambatana na kauli mbili ya 'Nenepesha upige pesa' kijiji cha Dakawa Mvomero kwa wafugaji wa Mkoa wa Morogoro, ili wafuge kibiashara na kuondoka katika ufugaji wa kizaniani ambao hauna tija.

Mafunzo hayo yalitolewa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia mkufunzi, Dk Daniel Mdetele aliyeeleza faida za unenepeshaji ng'ombe kibiashara kuwa unampa faida mifugaji kuwalisha ng'ombe bila kuzurura kwa kuwapa chakula chenye protini, ng'arvu, vitamini na madini kwa muda usiozidi siku 90 na katika mazingira hayo humfanya ng'ombe kukua haraka na kuwa na nyama nzuri.

wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, wakikagua tremu za kuweka utashi za mitumba, wampotea...
wafanyabiashara wadogo maarufu machinga, Barabara ya Bahi, jijini humo jana.

PICHA: PETER MKWAVILA

NIPASHE UK 15.

Wafugaji wapewa sharti kumiliki mashamba

**Na Renatha Msungu,
DODOMA**

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka, amewataka wafugaji kuhakikisha wanapima ardhi waliyonayo ili kupatiwa hati ya umiliki wa mashamba na kuepuka migogoro ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara.

Pia amewataka kuwa na ufugaji wenye tija kwa kufuga kisasa jambo litakalowasaidia kujikwamua kiuchumi wao na familia zao kupitia mifugo yao.

Mtaka aliyasema hayo jana, wakati akifungua mkutano kati ya wafugaji wa Mkoa wa Dodoma na viongozi wa mkoa, wenye lengo la kuwaelekeza juu ya umuhimu wa ushiriki wa sensa kwa wafugaji, pamoja na utambuzi wa mifugo.

Alisema ofisi yake itashiriki-

ana na watu wa Idara ya Ardhi kutoa kipaumbele kwa wafugaji katika upimaji wa maeneo ili kuwa na hati miliki.

"Nakuelekeza mwenyekiti wa wafugaji nchini, waeleze wafugaji wako juu ya umuhimu wa kuwa na ardhi ambayo imepimwa, la sivyo wataendelea kusumbuka kila iitwapo leo kwa sababu ya kukwepa sheria ya umiliki ardhi," alisema Mtaka.

Alisema hivi sasa dunia inakwenda katika ufugaji wa kisasa wenye tija, hivyo ni vyema nao wakabadilika ili kuendana na wakati wa sasa, wapime mashamba yao ambayo yatawasaidia kutenga sehemu ya malisho ya mifugo.

"Ni wafugaji wachache sana ambao wana ng'ombe lakini hawana ardhi, hivyo hilo ni jambo la msingi, kuchukua

hatua ya kupima ardhi mliokuwa nayo ili muwe salama," alisema Mtaka.

Alisema anahitaji kuona mfugaji anakuwa na bima ya afya, anasomesha watoto katika mazingira mazuri, anaishi sehemu nzuri kupitia ufugaji anaofanya.

Kuhusu uwekaji hereni kwenye ng'ombe, Mtaka alisema wafugaji wanapaswa kuondokana na dhana ya kupiga chapa ng'ombe kwa kutumia moto, badala yake wawavishe hereni ambazo zitawasaidia kufanya utambuzi wa mifugo waliokuwa nayo.

Alisema ng'ombe akiwekwa hereni hata akipotea ni rahisi kumpata kwa sababu tayari anakuwa kaingia katika mfumo wa utambuzi wa mifugo.

Alifafanua zaidi ya kuwa

karne ya sasa kila kitu kwa mnyama kina thamani kuanzia ngozi ya ng'ombe hadi kwato zake.

"Jitahidini kuwavisha hereni mifugo yenu, itawasaidia kuitambua hata ikipotea kwenda sehemu nyingine," alisema Mtaka.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Fatma Mganga, aliwataka wafugaji kutumia elimu walioipata kuhusu ufugaji wa kisasa, ili kwenda kufanya mabadiliko ya ufugaji wanaofanya badala yake wafuge kwa tija.

Mfugaji kutoka Kongwa, Yared Jacob, aliushukuru uongozi wa mkoa kutokana na kuwapa elimu ya namna ya ufugaji wa kisasa, pamoja na kuwasisitiza kuvisha hereni mifugo ili kuwatambua kirahisi.

MWANANCHI US 15

MTANIELEWA TU

Ofisa Mfawidhi Kituo cha Ufugaji Viwamba Maji (RUBIA RABO) wa jiji ya Kibiti Songwe Ruvuma, Godfrey Maneno (wa pili kulia) akizungumza jambo kabla ya kuanza kushiriki mafunzo raija kwa mwananchi usahi wanaosimamia shughuli za ufugaji samaki mkoa ya Mbeya, Songwe, Ruvuma, Kigoma, Katavi na Rukwa. Picha na Joyce Joliga



*
S
e
b
M
m
V
c
n
a
n
v
h
h
y
S
I
M

RIPOTI MAALUM

Uchafuzi wa Mto Mara unavyowatesa wakazi

MAGONJWA YASIYOELEWEKA, MIFUGO NA SAMAKI Wafa



Sehemu ya Mto Mara wilayani Tarime ambayo inwanzoni mwa mwezi huu maji yake yalichafuwa Picha: Mpingapicha Wetu.

Na Mwandishi Wetu, TARIME

INAPOTEKEA mmo anasaga hadi Kafa ya Mazingi wilayani Tarime na kuzuru kwenye vijiji vyake kama vile Busarwi na Kembwi mara moja unahuda wake utagundua kuna kuu kusecho cha kawaida katika afya. Nitro dodosa zilizoitika Nipashe ilipotika mahali hapo.

Ni masamtan wa utani lakini ndeye umebeba ukweli kwapo unapwa unaitwa kwangua vya cha kwa maana kuna nyakati baadhi ya wawajiji wanashuhadika wakigikana mifugo ya tendo hulu, hali kadhalika kukobwa.

Pia anadana na suala la kuhara na kutapika linakokuwa la kawaida. Namba kuvimba na madhala mengine ya jamu hivyo Ni kwa hufu mbiya, hitaji la huduma za afya nye zahanani au kituu cha afya kwa wanaopata na madhala havo ni dhari kuhinga safari wastani wa kijamii tme wakabudamwe.

Kuchunguzi wa Nipashe kwenye eneo hulu uliopewa ufufuuzi kumka kwa wemeji wawajiji, umehamiri kuzaga madhara kwa mifugo ambazo ni moja ya mwenzo zao kuu kichumi kwamba wa madharika hata kufa.

Shala ni nini? Mwenyekiti wa Kiongoji cha Bwiringi kibichoko Kiji cha Busarwi, Juma Matinde, anasambua Nipashe kuwa madhara havo ya kutafya kwa binadamu na wanyama, pia mimea jirani yamekwa hali endelevu tangu

kutoka anachokata mikasa wa kuchafuwa Mto Mara mtaka mme Bivipita.

Kwa mujibu wa Matinde hali hivi imekuwa ikijitokeza tangu mwaka 2010 lila unapofika musimu wa moto kutirika, maji yake yamekuwa yakiwacha, wanaopanywa namba linanguruma, wanaharisha, wanatapika na kukobwa ikiondara na mikasa kadhaa ya kutapika na kuhara dhama.

Nipashe imeonibwa kwaamba, mifugo nayo ikumika maji ya mto huo ambao ndiyo tegemeo pekee kwa wakazi na mifugo yao, imekuwa umezamba tumbo, kulegea na hata kufa.

Mwenyekiti Matinde anasema pindi mifugo ilivyochurika ilichimbiwa, waligundua nyama yale kwa mwezi na mavotoa harufu mbiya.

WALIVYOIPOKEA

Mwenyekiti Matinde anaeleza "Hii ni weli ya pili sasa kama hali hii, tumesimba kwa muda kula samaki, ngombe walipokufa siku za mwanzini mwa mwezi huu, tuli wachinja na kutirana nyama. Kila alyekula dhara, yaani ukishafu la, namba linanguruma kisha unanza kuhara kidogo kidogo na kutapika.

Zahanani ilio mbali na hapa Ushuhudiani shala hii, unakwenda kwenye duka la dawa hapa kijijini, unawaeleza unavyojitika wanakupitia dawa."

Ushuhuda huo unajitokeza huku suala la uchafuzi wa Mto Mara mwanzoni mwa mwezi huu

kichunguziwa na baadhi ya mam laka za serikali kama vile Bodi ya Maji Bunde la Ziwa Victoria na kamari ya kitaifa iliyoundwa na OHS ya Makamu wa Rais - Muzungu na Mazingira.

MKASA WA WAWUJI

Mwenyekiti Matinde anasemuli kwamba wawaji walipokwa kuzini mapema mwezi huu, waliwaka samaki wakielea mitoni, wengi aina ya gesage na mto.

Anasema baadhi yao waliobubaji kwachukua ama kwa ujili ya kutaza ama kowala, watumaji wengi katika vijiji jirani waliharisha na kutapika.

Anasema muda mrefu baadhi yawawaji hao walitukisha taarifa uongozi wa mwenzo yao kwapo maji vyeme mwonekano tofauti, mwezi kwa rangi yakishirika barani kufya na mazingira.

Hapo Mwenyekiti Matinde anasema viongozi walitukua hatua za tahadhari ikiwamo kuelimisha wananchi kwamba maji hayo na maji hivi yake se salama kutafya, vinavyojarikana humo visilive.

Anasema wakazi hata hivyo inachukuliwa, baadhi ya wata walishakula vyakula vinyavyopatikana kwenye maji hayo na kuchurika, ikiwamo nyama za mifugo iliyokufakirika na maji hayo.

"Viongozi tukapeleka taarifa ngazi ya juu serikalini, Wazara ya Mifugo na Wazara ya Maji wakaja hapa na bodi yao, wakaitiga mitoni wakachukua sampuli ya maji na samaki, wakapeleka maabara,"

Matinde anasema.

Mtali na kadokeza hata mbiya waliokula nyama za mifugo iliyokufa walidharika, pia anasema binadamu walipokula samaki kutika maji hayo, wana sifa kuwa hulewi kutirika, pia wanakosa kadha iliyoyeleka kwa samaki na wana harufu mbiya.

Mwenyekiti anatoa takwimu aliyatoa kwamba madhara kwa wawajiji ni kuharika kwa namina mbalimbali zilizotapwa, huku baadhi ya waliviponi wamewasilisha vifo vya mifugo 54 na mbiya wanaume katika kipindi cha wika mbali za mwaruzi wa mwezi huu.

Namba wawavyoshughulika mifugo iliyokufa. Mwenyekiti Matinde anaeleza, "kwa sasa mifugo inayokufa karibu na Mto Mara tunaitupa nafasi ya maji kwa inayokufa mbali na mto, tunachimba shimo na kutifika."

HATUA ZA KISERIKALI

MWANZINI mwa mwezi huu kulitipotiwa kuwapo uchafuzi kwenye Mto Mara mkwazi Mara uliosababisha samaki kufa na kuelea kwenye mto huo.

Ilitipotiwa kwamba samaki walianza kuonekana Machi 8, mwaka huu, huku maji mitoni yakionekana kuwa na rangi nyeusi na juu kukiwa kumetanda kiro chembe mwonekano mifugo ya madhara, huku baadhi ya wakazi wakokota samaki waliokufa na kuwaza kwa umma.

Viji vinavyotajwa kulinhiwa na taito hulu ni pamoja na Kuruya,

kwibese na Marasibora, baadhi ya wakazi wale walikarimwa waji (sema maji hayo yalikuwa yanata harufu ya uvimbo yakiwa na tendo wa kina mibili ya mafuta.

Viji hivyo ni tofauti na ambavyo Nipashe ilipiga karibu siku chache zilizoipita.

Baada ya uchunguzi wake kufu su tukio hulu, Bodi ya Maji Bunde la Ziwa Victoria ilitoa maadhi ya utabiri iliokutana kuhusiana na hali hivyo ili kuanzisha samaki wakufika kutokana na kukosa hewa ku kichangwa na kuwapa maji aina ya oidi na grot, vilyotandaji juu ya maji kwenye eneo la kitani.

Katibu Mkuu wa Wazara ya Mifugo na Uvuvi, Rashid Tumbura pia alitangaza kutaziti kwa uchunguzi wa kisayansi kutipita sampuli za samaki kutia undani wa mikasa vifo hivyo.

Vilevile, Waziri wa Nchi OHS ya Makamu wa Rais (Muzungu na Mazingira) Dk. Sekeman Jaji alitangaza kumwala kamari ya kitaifa kuchunguzi suala hili na Machi 19, mwaka huu, yalitangaza na tokoo ya utafiti kwamba samaki hao walikufa kinokani na uchafuzi wa maji wa Mto Mara.

Katika ripoti yake hivyo kamari luyo ilitaja nja kuu mbali ililichafuwa maji havo, mosi ni kuu pia mimea ya asili inavyoishia sumu, pia shughuli za kibinadamu zikijumuisha wipapo wa kufu kwa wa ya mifugo iliyozalisha zaidi wa kinyesi katika maji hayo.

ITAENDELEA KENYO