



MAKAMU wa Rais, Dr. Philip Mpango akatindua pikipiki 300 kwa ajili ya kazi za maafisa ugani. Ilikuwa Januari 17, 2022

# Serikali ya awamu ya sita ya Rais Samia ilivyogusa kila eneo la sekta ya mifugo

Na MWANDISHI WETU

**N**i mwaka mmoja sasa tangu Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan, ilitige mndaraka. Katika kipindi hiki cha uongozi wa serikali ya awamu ya sita shughuli mbalimbali za maendeleo zimeendelea kutokana kutika sekta mfulmbali kutawaletea maendeleo wananchi wote, mlongoni mwya sekta zinazopendelea kupesa msukumo mkubwa ni sekta ya mifugo.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki anazuka mafanikio hayo anasema Serikali imeendelea kutokana kwa mfulmbali kwa lengo la kuleta tija kwa wananchi na Taifa kwa ujumla.

Ndaki anasema mataniso mengi yamesababika katika Serikali ya Awamu ya Sita kupita sekta ya mifugo, moji ya mataniso hayo ni udhibiti wa magonywa ya mifugo na upatikanaji wa chanzo dhidi ya magonywa ya mifugo.

Kwa mujibu wa Waziri Ndaki, Serikali imeendelea kudhibiti magonywa ya mifugo kwa kuzakisha chanzo ya magonywa ya kipaumbele ambapo dozi 128,146,275

zimezakishwa kupita tasili ya chanzo (TVI) pamoja na Sekta binafsi, Sambamba na hiki, Serikali imeendelea kuimarisha tasili ya chanzo kwa kupata mashine na vitaa vya thamani ya shilingi 2,400,000,000 huku kampuni binafsi ya NOVATI itazakisha dozi 50,000,000 za chanzo tatu, moja dhidi ya ugonjwa wa moondo, ndia ya kuku na m'afua ya kuku.

Uwekezaji wa sekta binafsi pia umesadika ongezeko la uzalishaji wa chanzo hapa nchini ambapo Kampuni ya Hester Assistance Africa Limited katika kipindi hiki cha mwaka mmoja imezakishu dozi 6,130,000 dhidi ya magonywa ya CBPP, PPR, Moondo na Gumboro na dozi 609,274,706 za chanzo ziretolewa dhidi ya magonywa ya mifugo, anastahiliwa.

Aidha, Waziri Ndaki anasema, "Kufuatia uharajaji, mipuko ya magonywa imepungua hususan Kimeta toka mipuko mitano (5) kwa mwaka, mpaka mwaka (7) huku mipuko ya magonywa mengine nayo ikipungua, m'fano moondo, kachaa cha m'fua, sotoisi ya m'fua, homa ya mapafu ya ng'ombe na homa ya mapafu ya m'fua.

Kuhusu Udhibiti wa

magonywa kwa njia ya uogeshaji, Serikali imeunua ita 33,759 za dawu za kuogeshia mifugo kwa shilingi 1,390,000,000 na kuwezesha wastani wa mifugo 462,167,216 kwa ng'ombe 289,097,367, m'fua 198,958,720 na kondoo 111,943,913 na kusadika kupunguza matukio ya magonywa yamezwayo na kupe kwa asilimia 31.8."

Katika hatua nyingine, anasema Serikali imeimarisha udhibiti wa magonywa yamezwayo na kupe na wifudu wengine kwa kuwezesha ujenzi wa majesho mapya 230 na ukarabati wa majesho 80 kwa shilingi 3,949,213,000.

Waziri Ndaki anaoongeza, "Aidha, katika kuhakikisha shughuli za sekta ya mifugo zinazunda vyema Serikali imeboresha shughuli za ugani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kuanzia pikipiki 300 na kutigwira katika halmashauri hizo huku 60000 na ukarabati minada 11 kwa shilingi 7,783,004,976 ili kuwezesha bashara ya mifugo.

Bashara ya nyama imeendelea kuimarika ambapo tani 1,774,29 za nyama zenye thamani ya shilingi bilioni 9.91 ziluzwa nye, na kuandaa mwazi Julai, 2021 mpaka Januari, 2022 jumla ya tani 9,668 za nyama tayari zimeshauzwa nye ya nchi."

Kuhusu ng'azi, anasema Taznia ya Ng'azi imeendelea kuimarika sekta binafsi na kuwezesha uzalishaji wa vitu vya ng'azi jani 3,004,700 huku jumla ya vipande vya ng'azi 73,607 vyenye thamani ya shilingi 460,043,750 vilikuwa nye ya nchi.

Katika kuimarisha Taznia ya Maziwa hapa nchini, Waziri Ndaki anasema Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi imewezesha uwezo wa vitu 238 vya kukusanyika na kupoda maziwa, mwanda vya kuandika maziwa 104 na kufanya uzalishaji wa maziwa kuongezeka kwa asilimia 12.1 kutoka ita bilioni 2.7 hadi kufika ita bilioni 3.1.

Aidha, Serikali imeandaa kuonyo utambuzi wa mifugo kwa mifumo wa elektroniki na mpaka kulika Januari, 2022 jumla ya mifugo 1,504,659 katika milaka 14 imeyawa hereni za elektroniki na kusajiliwa kwenye mifumo wa utambuzi kwa mchanganyo wa ng'ombe 1,219,481, m'fua 167,298, kondoo 61,571 na punda 56,309.

Kwa upande wa Radimaji za Maji na Maziho kwa mifugo, Serikali imechambaji vitaa vya (2) wifudu na ukarabati m'akamba matatu (3) katika katika Halmashauri nne (4) huku ikavezesha kupima na kutenga jumla ya Heke 222,525.76 kwa ajili ya malisho ya mifugo katika Halmashauri nne (4) na kufanya eneo la malisho litatengwa kulika Heke 3,011,426.92, anaoongeza Waziri Ndaki.



Chamasishaji wa hereni za kienekoni kwa mifugo

# Rais Samia alivyoipaisha sekta ya uvuvi

Mwandishi Wetu

**T**RANGU kuanda madaraka ambapo sasa ni mwaka mmoja, Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, imefanya mambo makubwa kuongeza ng'oma, kiongozi mwa mambo haya ni pamoja na kujiita sekta ya uvuvi.

Sekta ya Uuvi ni miongoni mwa sekta muhimu ambapo zimekuwa ni mhimil katika kutoka ajira na bihe bara kwa jamii hapa nchini. Mwan sasa sekta hii ina machungu uhamba wa upatikanaji wa chini na bihe kwa asilimia 10, na ajira za moja kwa moja za wawili 195,435 huku zikiwa wanachini milioni 4.5.

Kutakia umuhimu huu, Serikali ya Awamu ya Sita ya anayongozwa na Rais Samia tangu angie madaraka imeandaa kupa ng'vu sekta hii kwa kuteleza miradi mubimbab ku maendeleo, ili sekta hii iwelele kutok mchango mubwa kwa Taifa.

Miradi hii imejaa kuandaa rasilimali za uvuvi kutok sekta binafsi kupita uwezekaji kupanga uvuvi wa jamaa, kuboneka mazazi ya uvuvi na miongoni mwa uvuvi, kutafuta uafiti na kuboneka mifumo wa taarifa za uvuvi.

Vaziri wa Mji, ga na Uuvi, Mashamba No wa anataji mafaniko zaki ya Serikali ya Awamu ya Sita ya Rais Samia anasema "Miradi miongoni mwa upatikanaji wa uvuvi ya awamu ya Sita ni na Ukimwazi Sherehe wa Karamba za Uuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi (Southwest Indian Ocean Fisheries Governance and Shared Growth - SIFOSH) ambao unafika kuanzisha taarifa za kuchuma, ajira na kiongozi ili kuwazishia uvuvi miongoni mwa mwanadamu na Bahari na Ukanja wa Uchiwa wa Bahari".

Vaziri huu anasema miradi hii imeandazwa katika pando zote mbili za Muungano wa Tanzania kwa thamani ya Dola za Marekani milioni 36, ambapo Tanzania bara ipata Dola milioni 7.28, Serikali ya Majumbe Dola 11.52 na Mambaa ya Karamba Uuvi wa Bahari Kuu (OSFA) Dola milioni 7.2.

Mafaniko yaliyoandazwa pamoja na Ukimwazi wa miongoni mwa uvuvi wa awamu ya

ya Uuvi wa Uuvi Dar es Salaam na Nyumba Sita za watumizi kama mionzi ya Bahari ya Sikuwanga (TACSI) na ofisi tano, pamoja na kuandazwa kwa Ukimwazi wa Uuvi Sherehe wa Karamba za Uuvi Kusini Magharibi za Bajamoyo, Tanga Jil. Mwanza, Pangani na Uuvi Wajiji.

Acha, anasema pamoja na mafaniko mengine, kupita miradi hii, madambano dhidi ya mifumo ya uvuvi harumi, yameimara kususan uuvi wa miongoni mwa Ukanja wa Bahari ya Hindi ambao umepungua kwa kiasi kubwa.

Kwa mujibu wa Waziri huu, miradi mwingine ni wa kuwazishia kuteleza miradi Programu ya Kimo na Uuvi (Frigiculture and Fisheries Development Program- AFDP). Miradi hii unajitambua na Mji na Karamba wa Maendeleo ya Kimo (IPAD) kwa jumla ya dola za Marekani milioni 58.81 kwa ajira cha maana sika kuanza mwaka jula 2021 ambapo sekta ya uvuvi imepatanwa jumla ya dola za Marekani milioni 34.

Ku, pamoja miradi hii sekta ya uvuvi itapata mafaniko, itakuwa ikiwa ni (4) za uvuvi kwa upande wa Tanzania bara ambao hupatikana Shilingi bilioni 20 kwa ajira ya uvuvi wa Ukanja wa Uchiwa wa Bahari kwa upande wa taarifa ya Ukuuzaji Wumbe maj. Serikali imeteleza itaraji sika (6) ya ajira na uvuvi vya kuwazishia ukuzaji wa mbe mababwani Uuvi wa uvuvi cha Karamba za Ukuuzaji Wumbe Maj. Karamba hii, ikichopo katika Mji wa Dola wenyi Thamani ya Shilingi 3077,421,961.40. Miradi ya ukuuzaji wa uvuvi wa uvuvi cha Ukuuzaji Wumbe Maj. Bahari kichopo Mwaka jula 2021 unajitambua Shilingi 204,058,776.77 matambua waziri.

Anasema Ukuuzaji wa uvuvi wa uvuvi cha Ukuuzaji Wumbe Maj hii imeandazwa wakachopu hii kwa Shilingi 558,000,000. Serikali imeteleza na Uuvi wa Kilo cha Ukuuzaji Wumbe Maj Bahari cha Ruvu. Ikiichopo katika Mji wa Mwanza wenyi thamani ya Shilingi 983,442,274 na Uuvi wa Kilo cha Ukuuzaji Wumbe Maj Bahari Kundi cha Ukuuzaji Dar es Salaam cha thamani ya Shilingi 1,445,000,000. Acha, serikali imeteleza na Uuvi wa mchumba darasa ya

ufujaji samaki katika Halmashauri (14) ambapo utajitambua Shilingi 71,500,000.

Kupita miradi ya Karamba Uuvi wa Bahari Kuu (OSFA) kwa kushikana na Waziri anayongozwa uvuvi (SMT na SMZ) anasema serikali ya awamu ya Sita imeandazwa miradi wa Ukimwazi wa Uuvi katika Ukanja wa Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi (SIFOSH) na baadhi ya mafaniko yaliyoandazwa ni pamoja na Karamba na kupitishwa kwa Sherehe ya Karamba na Kuteleza Uuvi wa Bahari Kuu.

Waziri anasema, Sherehe na Karamba hizi zimechopwa uwezekaji katika uvuvi wa Bahari ambapo OSFA kuanza mwaka wa Juni 2021 hizi zimeandazwa Shilingi bilioni 2.4 na kutoka pamoja kwa serikali (SMT na SMZ) ya asilimia 50 ya mababwani hii.

"Pia, kutakia miradi wa Karamba Maendeleo yenyi Samaki wengi Bahari (Potential Fishing Zone - PFZ) jumla ya wawili wadogo wa 3,360 wametambua na miradi hii katika mababwani ya mwanadamu wa Tanzania kwanza Mji, hupanga, Wazi, Bajamoyo na Kimo, kwa kutambua teknolojia na mtelemaji hii

kupunguza kwa asilimia 50 ya thamani na mwa wa kutakia samaki.

Waziri, anasema, Taifa za uvuvi wenyi Bahari Kuu na Maj ya Karamba kutok miongoni mwa thamani wengi wa samaki, mababwani ya mazazi ya samaki na hizi za kiongozi ya Bahari zinazochangia katika upatikanaji wa samaki. Taifa hizi zimeandazwa Shilingi bilioni 1.7. Pia, Kuzunguza uvuvi taarifa za utafiti na uvuvi wawili hizi kwa kutakia uvuvi vyenye thamani ya Shilingi bilioni 160.

Kuwaandazwa uvuvi wawili wadogo kwa kutakia uvuvi vyenye thamani ya Shilingi bilioni 204 vya kuwazishia kuanzisha thamani na kichopo uvuvi harumi kwa kutambua Sherehe na Karamba na kuboneka mifumo ya uvuvi, itakia mababwani ya mji na kutakia dola za ajira kwa kushikana taarifa za Serikali SMT na SMZ" anasema.

Rais Samia anasema Machi 13, mwaka jula na mwaka huu anataji mwaka mionzi madaraka, hii serikali anayongozwa kwa kutambua miradi mubimbab mubwa ya sekta.



## NGEKWA>Ndiye mnyama anayependwa na viumbe wengi wa porini na majumbani

# FAHAMU UNDANI WA NGEKEWA MNYAMA MWENYE KUPENDWA



Na JACQUELINE MASSANGO

**N**GEKEWA ni mnyama anayefanana kwa jina la mji kama Capybara.

Ngekewa pia ni mnyama zishie porini na moja ya tibia zake kuu ni kupendwa na wanyama wote.

Na mnyama mwenye usubwa wa sentimita 131 na uzito unapotezwa kwa kilo 66 na asili yake ni America ya Kusini. Pia, ni mnyama ambaye anapendi kuuza karibu na maji na anapoteza hatari kufanana kuanzishwa ndani ya maji na ana upuzi mubwa wa kuogelea. Acha ndani ya maji anaweza kutamba dawa tano bila kutoka na hubana pumzi ndani ya maji anapoteza hatari ya kuhambubwa na adu yake. Huyu ngekewa ndiye mnyama anayependwa na viumbe wengi wa porini na majumbani.

Anapokuwa amesika, mnyama huo utakia kuni wenyama na ndege wamezunguka na kuni anayemfumu. Wanyama kama mamba, chatu, nyuki, paka, kobe na kata ndege wa ana mabimbab hupenda kuuza karibu naye na kufanana mababwani hii mnyama huu hubimbab kama viumbe chenye bafu ya kupendwa na viumbe wengine wakiondo maadui zake.

Katika karamba ya Lugha ya Kivashi, neno Ngekewa mbili na kumzungumza huu mnyama pia imetambua kama bahari za yenyi bahari na ndo maana hizi mababwani mnyama bafu huanzishwa ana njekewa. Asili ya maana ya neno ngekewa ipo katika kupendwa kwa huu mnyama na viumbe mbimbab hii sika vya hatari.



# Ripoti samaki kufa Mto Mara yatolewa

Na Richard Makere, Mwanza

Siku nne baada ya samaki aina ya sato kuonekana wakifika wakawa wamekufa ndani ya Mto Mara mkoani Mara, Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria imetoa matokeo ya utafiti wa sampuli za maji waliyopima katika maabara yao.

Matokeo ya utafiti huo yanayonyesha samaki hao wamekufa kutokana na kukata hewa ya oksijeni kutokana na kuwapa mafuta aina ya oili na grisli yaliyotanda juu ya maji eneo la Mto Kirumi.

Mwanzani mwa mwizi huu, samaki walioonekana wakufika huku wakawa wamekufa katika mito hizi na kutua tahiruki kwa watu wanaopakana na eneo hilo.

Akizungumza jana na waandishi wa habari ofisini kwake jiji Mwanza, Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria, Renatus Sishu, alisema uchunguzi wa awali unaoonyesha kuwazo kwango kikubwa cha mafuta aina ya oili na grisli.

Alisema katika maji hayo wamebaini kuwazo kwango kikubwa cha mafuta hayo kukika linachokubalika kwa maji mupibi wa viwango vya ubora wa maji Tanzania cha TzS 2068 2017.

Sishu alisema kukokokana kwa hewa ya oksijeni ndani ya maji kumesababisha wifo vya vumbi hai wakwama samaki.

Kuhusu maji kawa meusi na kutua harufu mbaya, mkurugenzi huyo alisema wanasendelea na uchunguzi ili kubaini hali hiyo imetokana na nini.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo hakusema yaliyotoka mafuta hayo yaliyotanda juu ya maji kwenye mito hizi, zaidi ya kutajesha kuwa chemu ya Daraja la Kirumi kumetanda mafuta hayo, akisisitiza bada wanasendelea na uchunguzi.

Habari kutoka katika vijiji vinavyopakana na mito hizi, zimadai wananchi ambao wanatumia maji hayo kwa ajili ya kunywa, kunywaisha mifugo na kufanya shughuli za uvuvi, wameingwa hofu.

Ucho ya samaki hao kufa wenyewe, baadhi ya wananchi wametumia fursa hiyo na kuingia mtoni na kuwakota kisha kuwauza kwa wananchi kwa Bei rahisi.

Vijiji vilivyokumbwa na tatizo hilo ni palmola na Kuruya, Kwabuse na Marasibora na maji hayo yaliyochufuliwa yanaingia katika Ziwa Victoria, jambo ambalo linaweza kusababisha samaki zaidi kufa zlwani.

Akizungumzia sakata hilo siku nne zilizopita, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Rashid Tamutamu, alisema uchunguzi wa wifo hivyo vya samaki umeanza.

Alisema sampuli za samaki hao zimepelelewa katika maabara ya usafama wa Chakula mimi Musama mkoani Mara ili kujua chanzo cha wifo hivyo.

# \* Serikali yajipanga \* malisho ya mifugo



Ephraim Bahemu, Mwananchi

Dar es Salaam. Ili kukabili-ana na upungufu wa malisho ya mifugo, Serikali inatarajia kuanzi-sha mashamba 10 ya nyasi aina ya juncao katika kila wilaya nchini na baadaye kusambaza mbegu zake kwa wafugaji.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki amebainisha hilo kwenye warsha ya wadau wa kilimo waliojadili teknolojia hiyo mpya inayotajwa kuwapa suluhisho wafugaji wa nchini China.

“Tunataka kuziba pengo la malisho nchini, ndiyo maana tunaan-gazia teknolojia hii ili kuleta tija zaidi. Juncao yatasaidia yanapo-tekea mabadiliko ya hali ya hewa kama ukame na kusababisha kukosekana malisho,” alisema.

Ndaki alisema Serikali imeomba fedha kutoka Shirika la Maendeleo la China (China Aid) ili kutekeleza mpango huo.

“Kwa sasa tuna mifugo milioni 67 inayojumuisha ng’ombe, kon-doo, mbuzi na punda, idadi hii ni kubwa kuliko idadi ya watu na tunahitaji kuwa na ufugaji ambao mtu anaweza kufuga mifugo mingi katika eneo dogo, juncao itatusaid-ia,” alisema Ndaki.

**'Kwa  
sasa  
tuna  
mifugo  
milioni 67  
inayoju-  
muisha  
ng'ombe,  
kondoo,  
mbuzi na  
punda,  
idadi hii  
kubwa  
kuliko  
idadi ya  
watu.  
Juncao  
itasaidia  
kufuga  
kisasa.'  
Ndaki.**