

BIASHARA

NIRASHE UK 12

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI...

Wanawake visiwani wanavyopambana na zao mwani linalopitia 'milima na mabonde'

- Walimaji wakuu, mihani wao soko na tabianchi
- Umoja wa Mataifa Zanzibar nao wawafuatilia

Na Rahma Suleiman, Unguja

KILA ikipita Machi ya kila mwaka dhama maadhimisho siku ya Wanawake Duniani na Tanzania kama sehemu yake, tume katika maadhimisho hayo. Pamoja maziwa kilele kimsichokuwa siku na kupata vyeleleke vya kutimama ni formatu tano au siku nne mawo.

Kama hivyo ambadishwa kufanbwa hivyo mwaka huu ni Ziraata usawa wa kijinsia ku kabidhana na mabadiliko ya tabianchi kwa madao mdelelezi kimsima aitari za mabadiiko ya tabianchi zinazulikana kwamba huambwa shughuli za kufanbwa hali ya hewa na maafa yanayotokea kwa jamii.

Duniani kote wanawake wa maabidhika zaidi kutokana na unyakumi kutokana na unyakumi mkubwa zaidi wa wakume kutokana hivyo wanawake hali hali inayowafanya wadindwe kujikwama kutika katika majanga yanayofanbwa miongonomoni zao ikiwamo katika ajira.

Uchumi wa Zanzibar nao unategemea sana tabianchi na sehemu kubwa ya pato la taifa ajira na maisha yao yanahusiana na shughuli zinazotokana na tabianchi katika mazingira ya pwani. Kilimo ni utafu.

Ungereke la joto mwaka zisi zozalirika upopo maji na kupanda kina cha maji ya bahari ni miongonomoni wa athari za mabadiiko ya tabianchi.

YANAOJIRISHAMBANI
Kwaigezeka joto baharini nako kutatijika kuathiri kilimo cha mwani Zanzibar ambacho asiliana 90 ya kilimo hicho kinalimwa na wanawake.
Mwanaisha surai Makame ni mkezi wa kiji cha Paje Kusini Uruja. Ni miongonomoni mwa wanawake wanafanbwa zao la mwani ikisema hivi sasa uzalishaji wake niko katika sura ya kutabianchiwata kina wakati unapita mwezi muma hali ya kuzuwawa kutokana na mabadiiko ya hali ya hewa.
"Jua limekwa kikathiri sana



Nanna uliyvya uzalishaji wa zao la mwani katika ukanda wa bahari visiwani Unguja. PICHIA ZOTE: MTANDAO.

kilimo chetu. Hivyo unakuna mwezi mwa tinalima na mwezi meza tanzalishwa kulima kwa sababu kila fokasanda mwani wakati wa jua mwani unatungu" anieleza.

Mwanaisha ambao ni Mwanayekini wa kilimo cha Tanzania Wanawake wanaojishughulisha na ulimaji mwani anasema kwa sasa wanaotelela mbeu unayotwa sea wesi wakacho ama ya zamani kwa sababu ya mabadiiko ya tabianchi.

"Kikimili chetu kilianza tuka mwaka 1990. lakini mwaka 2019 ndio tukianza kumila ushirika na asilima kubwa ya wanaochama wake ni wanawake. Kazi yetu tinalima mwani kwa kutengeneza bidhaa mbalimbali ikiwamo sabuni," anasema.

Anafanbwa mwanzo ushirika huo ulikuwa wa kwanama zaidi ya 50 lakini kutokana na kilimo hicho kukabilwa na changamoto ikiwamo mabadiiko ya tabianchi.

wanawake uzalishaji mwani pia bei ndogo na wakulima wengi wamekama amaa kinalima na kilimo hicho, sasa wamebaki 34.

Mwanaisha anafanbwa kuwa miongonomoni mwa mafanbwa walio patani kutengeneza bei ya mwani kutoka Sh150 kwa kilo hadi hadi Sh 500, hata kuhamba miongonomoni ya kipato cha kiji kina kumasha, ikiwamo cha kusomesha wakato ama toa rai wadiri wawasandie kipata ota vya kuendeleza kilimo chao.

Fatma Jabu, yuko katika kumama wa wahachiani na kilimo cha mwani naye anafanbwa kilelele ulifanbwa umuzi wake kwamba kilimo hicho sasa kina gharama kubwa na faidi ndogo, hata im emilazimu kuzichana nadio, akoba ma biashara nyinginezo.

"kilimo cha Mwani kina kazi kubwa kwanza vitaa vyake ni bei, soko hafu, pia kinahitaji uwe na nguvu na alya nzuri kwa sababu kilimo hiki kinalimwa baharini na kuto

kana na mabadiiko ya tabianchi hivi sasa ni lazima kipandwe katika kina kirefu cha maji ya bahari," anaeleza.

Hata hivyo hadi sasa hadi Zanzibar inatopaa kuwa nchi ya fani dhinani kuzalisha kwa wema na uliora.

WATAALAMU WAMWANI

Wataalamu wa swansi ya bahari wakendelela na utafu, pia wana jafu kutituta mbuni mbalimbali za kilimo hicho.

Dr. Nassim Jadawi ni mtaalamu wa maza ya baharini anasema kilimo cha mwani kikisusua lita waathiri sana wanawake na ndio maana wameanza kutafuta mabadiiko wa kuwafanbwa wakulima kupi na mbuni mpya za kulima katika maji mengi ya baharini.

Flower Msuya, ni mtafiri wa zao la mwani kutoka Chuo cha Swansi ya Bahari Dar es Salaam anasema kilimo chake bado kuna soko kubwa Zanzibar. Anasema mwani ni zao la



poli kionnira Zanzibar kedu za kilimo na kilimo hake kina wanaoandaa rashi wawake visiwani hizi.

"Katika mtafiri wetu tumebamu kumamwani mawani kutokana un pweza kulimwa kwawo maji mengi na ndio mwani bora zaidi hivyo ni patimwa staber hoto kulima mwani huo, nia hivi miongonomoni na hizi ba kipaanda mwani kwawo bahari tudayo ya vipa. Hower anafanbwa. Anaeleza. Maada ya kulima mwani katika maji ya kina kilele, akabadi hizi na kulimwa kwawo kina kirefu na kina kirefu hivyo wawo wawo za kulima kwa walima mwani, ba changamoto hivyo ni shida ya vitaa. "Wanawake wanaolima mwani hivi sasa wanahitaji kuongea ili waweze kulima mwani katika maji mengi hizi changamoto," anasema Mtafi Flower.

UCHUMI WA BLUE VS KIJINSIA

Mwami kuti wa Tanzania ya Masha Bora Mtafi Mtafi Mtafi anasema kuti mwezekano mkubwa wanawake kutawika katika Uchumi wa Blue. Hivi sasa wawo wawo wa kina jua unakoa mwezekano na kina jua shwa katika miongonomoni vote ikiwamo kilimo cha mwani.

Anasema kumabidhika mabadiiko ya kiseri na kilimo ili vikwazo vyanayozuia mwezekano wanawake kinalimwa katika sekta ya uchumi wa Blue. ikiwamo shira zinazomilinda mwanamke.

Mtafi anasema wala Zanzibar matekeleza sera yake ya Uchumi wa

Mwami kuti wa Tanzania ya Masha Bora Mtafi Mtafi Mtafi anasema kuti mwezekano mkubwa wanawake kutawika katika Uchumi wa Blue. Hivi sasa wawo wawo wa kina jua unakoa mwezekano na kina jua shwa katika miongonomoni vote ikiwamo kilimo cha mwani.

KINA MWA
Mwami kuti wa Tanzania ya Masha Bora Mtafi Mtafi Mtafi anasema kuti mwezekano mkubwa wanawake kutawika katika Uchumi wa Blue. Hivi sasa wawo wawo wa kina jua unakoa mwezekano na kina jua shwa katika miongonomoni vote ikiwamo kilimo cha mwani.

JUHI
Mwami kuti wa Tanzania ya Masha Bora Mtafi Mtafi Mtafi anasema kuti mwezekano mkubwa wanawake kutawika katika Uchumi wa Blue. Hivi sasa wawo wawo wa kina jua unakoa mwezekano na kina jua shwa katika miongonomoni vote ikiwamo kilimo cha mwani.