

# Agizo halmashauri, TADB kuwezesha vikundi ushirika

Na Mbaraka Kambona

**N**AIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, ameziagiza halmashauri hususan zilizoko katika Ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi kutoa asilimia 10 zinazotengwa na serikali kwa ajili ya kuwezesha vijana na kuwapa vikundi vya ushirika vya wafugaji.

Wafugaji hao ni wa jongoo bahari, kaa na wakulima wa mwani ili waweze kuongeza nguvu na kuendeleza shughuli zao za uzalishaji.

Ulega alitoa maelekezo hayo mwishoni mwa wiki alipokuwa akizungumza kwa nyakati tofauti na wanavikundi wa ufugaji majongoo bahari na ukulima wa mwani alipowatembelea kukagua shughuli wanazofanya wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani.

Aliwataka wakurugenzi wa halmashauri kupitia Mkurugenzi

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo, Shauri Selen-da, kuwa asilimia 10 zinazotengwa na serikali kwa ajili ya kuwezesha vijana wapewe wanavikundi hao wanaofuga jongoo bahari, kaa na kilimo cha mwani ili waweze kufanya uzalishaji mkubwa na wenye tija.

"Tunataka hii Pwani yetu yote kuanzia Moa kule Tanga mpaka Msimbati itumike kwa ajili ya shughuli za uzalishaji, vijana na kinamama wawezeshwe kufanya shughuli hizi ili kuvutia watu wengine kufanya shughuli hizi na kuzalisha kwa tija zaidi," alisisitiza Ulega. Alisema lengo la kuwezesha vikundi hivyo ni kutaka wakue ili watoke katika uzalishaji mdogo na kuwa Kampuni na kuzalisha kwa wingi kitendo ambacho kita-waongezea kipato wao na taifa kwa ujumla.

"Haya mambo mnayofanya ya

uzalishaji yameandikwa katika ilani ya Chama Cha Mapinduzi, na hizo pesa tunazosema zitolewe ni utekelezaji wake chini ya maono ya Rais Samia Suluhu Hassan," alifafanua.

Aidha, Ulega aliutaka uongozi wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kutembelea vikundi hivyo ili kujua changamoto zao na kuwaelekeza namna ya kufanya ili waweze kukopeshwa na benki hiyo.

"Lakini natoa maelekezo pia kwa watu wa Benki ya Kilimo, mtembelee hivi vikundi mpange vizuri na muwaongeze nguvu ili wapate mavuno ya uhakika, wewe Afisa Biashara kutoka Benki ya TADB, nakupa wiki moja urudi hapa ukutane na hawa wanavikundi, uweke nao mikakati na uwelekeze namna ya kufanya ili waweze kupata hiyo mikopo" alisema

Aliwahimiza vijana kuendelea

kuchangamkia fursa hizo za ufugaji wa majongoo bahari na ukulima wa mwani kwa sababu soko biashara hiyo ina manufaa makubwa na soko pana ambalo sio rahisi kulikidhi.

Katika hatua nyingine, Ulega pia alivipongeza vyombo vya habari kwa kazi nzuri wanayofanya ya kutangaza vyema fursa mbalimbali zinazopatikana katika uchumi wa buluu na hivyo aliendelea kuwaomba kuendelea na kazi hiyo ya kutangaza fursa hizo zinazopatikana nchini ili ziweze kuvutia wawekezaji wengi zaidi.

Lengo la ziara yake mkoani Pwani ni kutathmini na kufanya kikao kazi cha kuweka mikakati na kampeni ya kuhamasisha kutumia ipasavyo fursa za uchumi wa buluu huku akisisitiza kuwa baada ya miezi mitatu atarejea tena katika maeneo hayo ili kufanya ufuatiliaji wa maelekezo hayo.



## HABARI KITAIFA



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akiongea na wanakikundi wa kilimo cha mwani kilichoko Kijiji cha Mlingotini wilayani Bagamoyo mkoani Pwani, alipotembelea kikundi hicho katika ziara yake ya kikazi ya siku mbili mkoani Pwani, ili kuimarisha uchumi wa buluu. **PICHA: MBARAKA KAMBONA**

# Ndalichako atoa neno kwa PSSSF, Magereza kiwanda bidhaa za ngozi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira na Wenyewe Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, amepongeza uwekezaji kati ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Limu (PSSSF) pamoja na Jeshi la Magereza kwa hatua nzuri ya ukamilishaji wa kiwanda cha uzalishaji bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro (Kilimanjaro International Leather Industries Co. Ltd).

Waziri Ndalichako alitoa pongeza hizo juzi baada ya kupokea taarifa ya maendeleo ya utekezaji wa mradi wa ujera wa kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro wakati alipotembelea kiwanda hicho kwa lengo la kukagua maendeleo ya kiwanda na kuangalia namna ya uzalishaji wa bidhaa.

Alisema kuwa, amefurafurishwa na uwekezaji katika kiwanda hicho ambacho kitatoa ajira nyingi kwa vijana pamoja na kuchangia ukuzaji wa pato la Taifa kupitia bidhaa zitakazokuwa zinazalishwa na kiwanda hicho.

"Kiwanda kimefikia hatua nzuri na mashine zote zimeshafika, hatua inayoendelea ni kuzitunganisha mashine hizo ili uzalishaji uendelee kufanyika wanatengeneza. Viatu vinavyotengenezwa hapa ni vizuri na wanatengeneza viatu vyenye mitindo ya aina mbalimbali," alisema Prof. Ndalichako.

Aliongeza kuwa, uwepo wa kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro kutachangia kwa kiasi kikubwa kupunguza tatizo la ajira nchini baada ya kukamilika kwa kiwanda hicho.

"Kiwanda kinauwezo wa kuajiri watu zaidi ya 10,000 ambapo ajira za moja kwa moja ni 3,000 pamoja na ajira zaidi kwa Watanzania kutokana na fursa mbalimbali zitakazo kuwapo kiwandani hapo," alisema.

Aidha, Waziri Ndalichako aliwasihi watendaji wa kiwanda hicho kuhakikisha malengo ya uzalishaji katika kiwanda yanazingatiwa ili fedha zilizowekezwa zitumike kwa matokeo yaliyokusudiwa.

Kadhalika, alitwapongeza Uongozi wa Chuo cha VETA pamoja na Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) kwa kutoa mafunzo bora kwa vijana ya utengenezaji wa bidhaa za ngozi, huku akibainisha kuwa vijana wanaotoka katika vyuo hivyo wamekuwa watenegenezaji wazuri wa viatu. Hivyo alitoa wito vijana kuchangamkia sekta ya ngozi kwa kuwa serikali imeanza kuwekeza katika kiwanda cha ngozi na kutakuwa na uhitaji wa rasidimali watu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha bidhaa za Ngozi cha Kilimanjaro, Mhandisi Masud Omary, alieleza kuwa menejimenti ya kiwanda hicho imejipanga kuendelea kukua masoko ya bidhaa zinazozalishwa kiwandani hapo ili kuhamasisha wananchi kununua bidhaa hizo. Pia alieleza juhudi zinazofanywa na kiwanda katika kukua soko la bidhaa



# Wizi wa mifugo Bagamoyo wachosha wananchi

Na Julieth Mkireri,  
KIWANGWA

BAADHI ya wakazi wa kijiji cha Msinune Kata ya Kiwangwa Wilaya ya Bagamoyo wamelaani vitendo vya wizi wa mifugo vina- vyotokea mara kwa mara, huku wakiomba serikali kuchukua hatua zaidi kuvikomesha.

Wakizungumza na Nipashe kwa njia ya simu kwa nyakati tofauti waathirika wa matukio hayo walisema wanaohusika wamekuwa wakitoroka baada ya mifugo kupatikana, huku wanaohisiwa wakiendelea kuachwa mtaani.

Mmoja wa waathirika wa tukio la wizi lililotokea usiku wa kuumkia Februari 26, Benard Kutu, alisema alipigiwa simu usiku na kijana anayesimamia mifugo yake katika kijiji cha Msinune akielezwa kuhusiana na tukio na ng'ombe wake wanane kuibwa.

Kutu alisema baada ya kupokea simu hiyo alimwelekeza kijana wake kutoa taarifa kwa viongozi wa kijiji na polisi ili hatua za kuwasaka wezi zifanyike haraka.

"Baada ya kupokea simu usiku wa saa kumi kama na dakika 20,

kijana wangu aliniambia ame- kuta walinzi wamefungiwa ndani, huku zizi likiwa jeupe ng'ombe wote wakiwa wameibwa na watu wasiojulikana, nilimjulisha kaka yangu na mdogo wangu ili waende kunisaidia kuwasaka," alisema.

Alisema msako uliofanyika ulifanikisha ng'ombe wake kupa- tikana porini, lakini wezi hawaku- kamatwa kwani walifanikiwa kukimbia.

Mlinzi wa mifugo ya Benard, Ismail Chanzenze, alieleza kuwa majira ya saa tisa usiku alisikia mbwa wanabweka na alipotoka nje alimulikwa na tochi, lakini alifanikiwa kuwaona watu wawili jamii ya wafugaji.

Alisema baada ya kuona hali hiyo aliingia ndani kumuamsha mlinzi mwenzake aliyekuwa amelala, lakini wakati akikim- bilia ndani aliwaona watu wawili wakiwa wanapiga taa kuzivunja na wengine watatu wanazunguka kwenye zizi la ng'ombe.

Ismail alisema alipoingia ndani watu hao waliendelea kupiga taa wakitumia fimbo zao, huku waki- watishia kutulia ndani na atakav-

ethubutu kutoka watamchoma mshale.

"Tukiwa ndani na mwenzan- gu tuliendelea kupiga kelele za kuomba msaada, lakini hakuna aliyetokea huku wale watu wal- ioko nje waliendelea kutukalipia tutulie, tukiendelea na kelele zetu watavunja mlango," alisema.

Hata hivyo alibainisha kuwa baada ya muda mfupi msimamizi wao anayejulikana kwa jina la Ki- mungu Rajabu alifika na kuwauli- za sababu za kelele walizokuwa wanapiga.

Rajabu ambaye alikuta wal- inzi hao wakiwa wamefungiwa kwa nje aliwafungulia mlango na walipotoka kukagua nje walikuta mifugo yote imeibwa na wezi wa- metokomea nayo.

Alisema walitoa taarifa kwa mmiliki wa mifugo na viongozi wengine wa kijiji na polisi ambao walifika na walinzi hao kuwekwa chini ya ulinzi hadi baadaye wali- potolewa kwa dhamana baada ya mifugo kupatikana.

Hata hivyo alisema hali ya wizi wa mifugo ni tishio kwao na ina- leta hofu ya kuendelea kufuga ku- tokana na matukio ya mara kwa

mara.

Mtendaji wa Kata ya Kiwan- gwa, Sada Madie, alikiri kuwapo kwa matukio ya wizi katika eneo lake huku akisema hajapata taar- ifa ya tukio la Kijiji cha Msinune.

"Wizi wa mifugo kwenye kata yangu ni ugonjwa mkubwa tu na wanaotuhumiwa mara nyingi ni hawa (jamii ya wafugaji), ambao sio wakazi wa hapa wanakula njama na watu wa karibu wanaoiba mifugo," alisema Sada.

Alisema wamekuwa wakifanya vikao vya mara kwa mara na wa- nanchi kuhusiana na suala hilo, lakini wapo watu wanatajwa kuhusika kula njama na wezi na watu hao wamekuwa wakione- kana kwa msimu kwenye kata hiyo, na kwamba jitihada za ku- wasaka wanaotuhumiwa zinaen- delea.

Diwani wa Kiwangwa, Malota Kwaga alikiri kupata taarifa za mwananchi wake wa Msinune kuibiwa mifugo, na kuwa ali- waonya wananchi kuachana na tabia hiyo huku akiwataka kutoa ushirikiano kuwapata wahusika na kuepuka kujichukulia sheria mkononi.



## Ndalichako: Kiwanda cha ngozi Kilimanjaro kuongeza ajira

Na Mwandishi, Kilimanjaro

**W**AZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Profesa Joyce Ndalichako amesema kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro kitachangia kwa kiasi kikubwa kupunguza tatizo la ajira nchini.

Alisema hayo baada ya kupokea taarifa ya maendeleo ya utekezaji wa mradi wa ujenzi wa kiwanda hicho alipotembelea juzi.

Alipongeza uwekezaji huo kati ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) na Jeshi la Magereza Tanzania kwa hatua nzuri ya ukamilishaji wa kiwanda hicho.

"Kiwanda kina uwezo wa kuajiri watu zaidi ya 10,000, ambapo ajira za moja kwa moja ni 3,000 pamoja na ajira zaidi kwa Watanzania kutokana na fursa mbalimbali zitakazo kuwapo kiwanda hapo," alisema Profesa Ndalichako.

"Nimefurahishwa na uwekezaji katika kiwanda hiki ambacho kitatoa ajira nyingi kwa vijana pamoja na kuchangia ukuaji wa Pato la Taifa kupitia bidhaa zitakazo kuwa zinazalishwa."

"Kiwanda kimefikia hatua nzuri na mashine zote zimeshafika, hatua inayoendelea ni kuziunganisha ili uzalishaji uanze. Viatu vinavyotengenezwa hapa ni vizuri na wanatengeneza vya mitindo ya aina mbalimbali," alisema Profesa Ndalichako.

Aliupongeza uongozi wa Mamlaka ya Elimu na Ufundi Stadi (Veta) na Taasisi ya Teknolojia Dar es salaam (DIT) kwa kutoa mafunzo kwa vijana ya utengenezaji wa bidhaa za ngozi.

Aliwahimiza vijana wachangamkie sekta ya ngozi kwa kuwa serikali imeanza kuwekeza katika kiwanda cha ngozi na kutakuwa na uhitaji wa rasilimali watu.

# Wafuga majongoo kuwezesha kifedha

Na Mbaraka Kambona, Pwani

**H**ALMASHAURI za wilaya hususan za ukanda wa Pwani ya bahari ya Hindi, zimetakiwa kutoa asilimia 10 ya fedha zinazotengwa na Serikali kuwezesha vijana, kuvipa vikundi vya ushirika vya wafugaji majongoo bahari, kaa na wakulima wa mwani.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni mwa wiki na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega alipozungumza kwa nyakati tofauti na wafugaji majongoo bahari na wakulima wa mwani Bagamoyo.

Ulega alifikisha ujumbe kwa wakurugenzi wa halmashauri kupitia Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Bagamoyo, Shauri Selenda kuwa asilimia 10 vipewe vikundi hivyo.

"Tunataka hii pwani yote kuanzia Moa, Tanga mpaka Msimbati itumike kwa uzalishaji, vijana na kina mama wawezeshe kufanya shughuli hizi, ili kuvutia wengine kuzifanya na kuzalisha kwa tija zaidi," alisisitiza Ulega.

Alisema lengo la kuwezesha vikundi hivyo ni kutaka vikue ili vitoke katika uzalishaji mdogo na kuwa kampuni na kuzalisha kwa wingi, na kuwaongeza kipato wao na Taifa kwa ujumla.

Aliutaka uongozi wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kutembelea vikundi ili kujua changamoto zao na kuwaelekeza namna ya kufanya, ili kukopeshwa na benki hiyo.

Alihimiza vijana kuchangamkia ufugaji majongoo bahari na ukulima wa mwani, kwani biashara hiyo ina manufaa makubwa na soko pana ambalo si rahisi kulikidhi.

Ulega pia alivipongeza vyombo vya habari kwa kazi vinayofanya ya kutangaza fursa zinazopatikana katika uchumi wa bluu na aliendelea kuwaomba kuendelea kutangaza fursa hizo, ili kuvutia wawekezaji zaidi.