

Ilivyonaribika. (Picha na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa) akiangalia jinsi sakafu ya machinjio ya nyama ya Kariakoo Manispaa ya Tabora

RC Tabora atoa wiki 2 kubadili mazingira ya machinjio

Na Mwandishi
Maalumu, Tabora

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk Batilda Buriani ametoa wiki mbili kwa uongozi wa Manispaa ya Tabora kukarabati na kusafisha Machinjio ya Ng'ombe ya Kariakoo ili kuweka mazingira mazuri ya utoaji wa huduma.

Dk Batilda alisema hali ya usafi katika eneo hilo hauridhishi na kuongeza

ndani ya kipindi hicho uchafu wote yakiwemo maji yanatokana na usafishaji nyama ndani ya machinjio yaelekezwe sehemu stahili.

Alitoa kauli hiyo wakati wa ziara yake ya siku moja ya kukagua machinjio ya Kariakoo ambayo ndio yanatoa huduma ya uchinjaji wa ng'ombe, mbuzi na kondoo kwa ajili ya mboga za wakazi wa Manispaa ya Tabora na maeneo ya jirani.

Alisema manispaa ya Tabora wahakikishe wa-



naweka marumaru kwenye sakafu na kupiga rangi wakati wakisubiri kujenga

mradi mkubwa wa kimkati wa machinjio ya kisasa.

Dk Batilda alisema sanjari na hilo ni vema wakaboresha ukaushaji wa ngozi ili kuziongezea thamani kuliko ilivyo hivi sasa ambapo zinawekwa kwenye udongo wakati wa ukaushaji.

Aidha alisema ubore-shaji wa machinjio hayo utasaidia kutoa huduma nzuri kwa wateja na mapato ya halmashauri yataongeza kutokana na tozo wanatoza.

Mkuu wa Wilaya ya Tabora, Dk Yahya Nawa-nda alisema watajitahidi kutumia fedha za ndani kukarabati maeneo yote yaliyochakaa na kufanya usafi.

Alisema ndani ya wiki mbili watakamilisha tarifa kwa mkuu wa mkoa kuhusu maendeleo ya kazi hiyo.

Awali Mkurugenzi Mtendaji, Bosco Ndunguru alisema machinjio hiyo inaweza wa kuchinja ng'ombe 80 kwa siku.

Alisema w
mkoa huo wa
wa mbele ku
mbalimbali y
inayotekelez
katika marit
wataalamu
kuhabarish
ya miradi
Kapela
ghuli zote
azotekele
zinapasw
wanand
inafany
kuiami
CCM.

"Tu
waan
wan
yote
mira
baa
hab
hat
viz

M
H
T
8

U...kotili wa watoto

FURSA ZA KIUCHUMI

Mariam Mbwana, Mwananchi
mmbwana@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Nje kidogo ya lango kuu la kuingilia ndani ya machinjio utapishana na watu wengi wa kila rika, hasa nyakati za alfajiri, kwani baadhi ya watu huwa katika harakati za kwenda kazini na wengine hukimbilia hapa kujipatia mahitaji yao ya kitoweo.

Unapongia ndani ya lango hilo utakutana na umati wa watu. Ni vigumu hata kukisia idadi yao. Wengi wakiwa wabeba mapande ya nyama kwenye mifuko au vyombo vya plastiki kama ndoo.

Kwa wale wanye usafiri hufika na magari yao ili kuwarahisishia usafiri wakati wa kurejea walipotoka. Asilimia kubwa wakiwa ni wafanyabiashara wa nyama katika mabucha mbalimbali mjini pamoja na wafanyabiashara wanaojishughulisha na uuzaji wa vyakula.

Nazidi kuingia ndani kwenye machinjio. Chini kwenye sakafu kumetapakaa damu, harufu kali inayosababishwa na shughuli za uchinjaji.

Huku nako nakutana na wauza nyama pamoja na wachinjaji wakiwa wamevalia makoti meupe yenye madoo ya damu kutokana na shughuli za uchinjaji na ubebaji wa nyama kutoka sehemu moja hadi nyingine mithili ya madaktari.

Nyama hizo hutolewa ndani ya machinjio na kuwekwa nje ambako hutundikwa kabla ya kuuzwa kwa mamia ya wateja wanaofika hapa kila siku.

Nakutana na mwanamke mmoja anayejitambulisha kwa jina la Shukuru Ezekiel, ambaye anajishughulisha na uuzaji wa nyama ya n'gombe na mbuzi anayesema wanyama wanaochinjwa katika machinjio hayo wengi hununuliwa kutoka mnada wa Pugu.

Pembeni ya machinjio hayo nakutana na jengo jipya la kisasa ambalo limebeba matumaini makubwa kwa wakazi wa eneo la Vingunguti ambalo hata hivyo, ujenzi wake bado haujakamilika ili kuipa jamii hiyo machinjio ya kisasa.

Haya ni machinjio mapya ya kisasa yanayotarajiwa kuanza kufanya kazi hivi karibuni, ujenzi wake ukikamilika.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alipofanya ziara katika eneo hilo Mei 17, Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Jumanne Shauri alisema machinjio hayo mapya yatakuoanza kufanya kazi yataongeza ufanisi katika shughuli za uchinjaji na kuboresha mazao yatokanayo na wanyama wachinjwao, kwani kutakuwa na mashine za kisasa.

"Machinjio haya ya kisasa yatakopoanza kufanya kazi yataongeza thamani ya nyama na vitu vingine vitokanavyo na wanyama wachinjwao hapa, hivyo kuongezeka kwa soko la ndani na nje ya nchi," alisema Shauri.

Pia yatawezesha ajira zaidi ya 3,000 hivyo kupunguza idadi ya vijana wasio na ajira mtaani ambao watachangia uchumi wa Taifa.

Usalama wa eneo

Veronica Yohana, ambaye ni kati ya wakazi wa eneo hilo anasema matukio ya wizi yameanza kurudi kwa kasi, hasa nyakati za asubuhi na usiku ukilinganisha na kipindi cha nyuma kidogo ambapo yalipungua kabisa.



Muuzaji wa nyama akiipima katika mizani kwa ajili ya kuuzwa kwa wateja katika machinjio ya Vingunguti jijini Dar es Salaam. Picha na Sunday George

Machinjio Vingunguti na hali halisi ilivyo-3

RIPOTI MAALUMU



Mfanyabiashara katika Soko la Vingunguti jijini Dar es Salaam akiwakusanya mbuzi anaowauza. Picha ya Maktaba

"Wizi kwa kipindi hiki umerudi kwa kasi ukilinganisha na hapo awali. Sasa hivi watu huporwa vitu vyao asubuhi na mara nyingine hutoboa madirisha na kuiba nyakati za usiku," alisema Veronica, ambaye ni mama wa familia.

Naye Zainabu Mfaume alikiri kuwapo kwa matukio ya wizi katika eneo hilo, lakini alisema wizi unaofanyika maeneo hayo mara nyingi hufanywa na watu kutoka mbali ya eneo hilo.

"Kweli wizi unafanyika, lakini mara nyingi na watu wanaotoka mbali na eneo hili," alisema Zainabu.

Harufu

Veronica alisema harufu ya eneo hilo inawapa kero, hasa kipindi cha mvua inakuwa kali na kuwapa hofu juu ya afya zao.

"Harufu huwa kali, hasa kipindi cha mvua ambapo harufu huwa kali kiasi kwamba tunahisi tunavuta hewa chafu, hivyo kutia hofu juu ya afya zetu," anaeleza Veronica, ambaye ni mkazi wa

eneo hilo kwa muda mrefu.

Zainabu anaungana na Veronica kuhusu harufu hiyo ambayo anasema imekuwa kero, lakini wameizoea kutokana na kukaa maeneo hayo kwa muda.

"Harufu ni kero, lakini tumeizoea kwa kuwa ni ya muda mrefu, pia sehemu ambayo ni chanzo cha harufu ni sehemu ambayo

wafanyabiashara wa damu wanapata riziki yao," anasema Zainab, mama wa watoto watatu.

Changamoto zilizopo

Baadhi ya wafanyabiashara wa eneo hilo hawakusita kubainisha changamoto zilizopo katika biashara hiyo, huku wakiiambia Mwananchi kuwa changamoto kubwa wanayokumbana nayo ni ukosefu wa soko rasmi la kuuza bidhaa zao, kwani eneo hilo lina machinjio pekee.

Andrea John, ambaye ni mjasiriamali anayejishughulisha na uuzaji wa makongoro alisema wakipata soko rasmi la kuuza bidhaa zao itakuwa vizuri kwa sababu litaongeza thamani ya kipato wanachokipata ukilinganisha na sasa.

"Sisi kama wafanyabiashara tunaiomba Serikali itutengee sehemu maalumu ya kuuzia biashara kwa uhuru, ili kuepuka kukaa kandokando ya barabara na sehemu hatarishi kwa afya zetu, jambo litaaloongeza thamani ya biashara zetu," amesema Andrea, baba wa familia.

Kiongozi wa wafanyabiashara katika machinjio hayo, Joel Meshack anasema bado ujenzi wa eneo la mabucha kwa ajili ya kuuzia

02

Nafasi ya Tanzania barani Afrika kwa wingi wa mifugo. Inazidiwa na Ethiopia pekee.

nyama unaendelea na tayari mkurugenzi wa jiji ameagiza kukamilishwa kwa ujenzi huo

"Ujenzi wa mabucha yatakayotumika kuuzia nyama bado unaendelea na mkurugenzi ameshatoa agizo kwa wahusika kukamilisha ujenzi kabla ya kuanza kufanya kazi kwa machinjio mapya," anasema Meshack na kuongeza:

"Kutokana na ufynyuo wa eneo wataanza wauzaji wa nyama kutumia mabucha hayo huku utaratat mwingine ukiandaliwa."

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Jumanne Shauri alipasiliiana na gazeti hili kwa njia simu alisema ujenzi wa mabucha ya kuuzia nyama unaendeleo yanatarajiwa kukamilika hivi karibuni.

"Kuhusu suala la soko sasa ujenzi wa mabucha kwa ajili ya kuuzia nyama unaendeleo unatarajiwa kukamilika hivi karibuni," alisema Shauri.

Kuyajua mengi zaidi machinjio ya Vingunguti, nasi tena simulizi hii itadelea kesho...

KIMKATI WA KWENDA KIMATAIFA

Kutokana na idadi kubwa ya mifugo iliyonayo, Tanzania inajifunza kwa mataifa yaliyoendelea ili ipate fursa ya kuuza nyama kwenye masoko ya kimataifa. Kusini mwa Jangwa la Sahara, Botswana ni kati ya mataifa yanayopeleka nyama Ulaya na Amerika, ilicha ya kuwa na idadi ndogo ya mifugo. Hivi karibuni, nchi hiyo ilikubali kuipa Tanzania uzoefu wa kuuza nyama nje.

BARUA, SMS

ada ya kufanikiwa ni kunyamaza kuhusu

na mwanafalsafa kutoka Marekani.

rona

UVUVI

hi ya map-

esha uwazi
ambo hili,
ananchi ili
a huu ulio-

wasiende
ni vema
na coro-
iliyopita

akiweka
la tatu la
iza ugon-
na dawa

naaskofu
ni Dar es
wa Cov-
washiriki
a tahad-

wa dini
tongeza
iokuwa

kini na
a kutu-
ni wao
anayo-

irudia
corona
wake



Hakuna jengo la wavuvi walilopewa wafanyabiashara wa Soko la Feri

Mhariri,

Rejea gazeti lako la Juni 24 mwaka huu katika ukurasa huu wa barua za wasomaji. Kulikuwa na barua ya malalamiko juu ya wavuvi kunyan- yaswa soko la samaki Feri (zone 8A), kuchukuliwa eneo lao na jengo la ofisi ya wavuvi kupewa wafanyabi- ashara.

Ukweli ni kwamba, Juni 3, 2019 aliyekuwa Rais, hayati John Magufuli alitembelea Soko la samaki Feri.

Pamoja na mambo mengine, ali- agiza baba na mama lishe waliopo

eneo la wavuvi, yaani zone 8A, wajengewe majengo mawili ya kuuzia chakula, agizo ambalo limetekelezwa.

Pia, allagiza wavuvi wajengewe ofisi na ukumbi wa kupumzikia na kufanya mikutano yao. Agizo hilo limetekelezwa na viongozi wa wavuvi walikabidhiwa na hadi sasa jengo hilo linatumiwa na wavuvi.

Kwa maelezo hapo juu, hakuna jengo wala eneo ambalo wamepewa wafanyabiashara.

Imetolewa na uongozi wa soko, la samaki Feri

SMS