

Serikali kujenga soko jipya la Samaki Kasanga

NA EDWARD KUNDILA

SERIKALI imesema katika kipindi cha muda mfupi unao matatula eneo kwa ajili ya kuweka mwalo na soko la mola la kuuza Samaki katika kina cha Ziwa Kasanga.

Kasanga hivyo Halmashauri ya Wilaya ya Kalambiro Mkoa Mkoa Rukwa, kuhusu mwalo na lililokuwa soko la kuuza hivyo kujua maji isitaka ya kina cha maji cha Ziwa Tanganyika kuongezeka.

Katibu Mkuu Wazara wa Mifugo na Uvuvi amayeishuqubidha Uvuvi Dkt. Rashid Tamatamahi alisema hayo mwishom mwa wika baada ya kutembelea eneo hilo na kupona athari mkuluwa wa mundaombuni ya soko na mwalo kuhukwa na maji na kubanusha kuwa wazara matatula eneo la mola huku detalakan pia mpsompo ya mola mrefu kujenga sehemu ambayo ni safama zaidi.

"Hii safani unafunwa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mshumizi Ndaki kuanzisha hali hivyo, kwa jinsi ni hivyoona hatuwezi kulanya chochote hapa halmashauri wazara tutatute eneo lingine na tutenge fedha za kujenga mwalo mwingine tutatute eneo ambalo litafanywa tathuni, hata maji ya ziwa yakiongezeka kusitokea athari ya namna hii." Alisema Dkt. Tamatamahi.

Dkt. Tamatamahi aliongeza kuwa baada ya Mwaka wa Fedha 2020/21 mayoishia Mwezi Juni mwaka huu, wazara alikuwa ametenga Shilingi Milioni 78 kwa ajili ya ukarabati mlozi kwenye Soko la Kasanga Shilingi Milioni 748 katika Soko la karande lililopo Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi Mkoa Rukwa na

Shilingi Milioni 187 katika Soko la Mnyobozi lililopo Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza Mkoa Kigoma, lakini ukarabati ulidundwa kutafanyika katika masoko hayo kutokana na kina cha maji ya Ziwa Tanganyika kuongezeka na kuanza kusababisha athari.

Akiitumunzia athari iliyopokeza kutokana na udhullu wa mundaombuni ya lililokuwa Soko la Kasanga katika Halmashauri ya Wilaya ya Kalambiro Mkoa Rukwa mata baada ya kutembelea eneo hilo katibu mkuu hivyo alisema Soko la

Kasanga ambalo lilianza kutumika Mwezi Machi Mwaka 2020 uwekezaji wake uneshtarimu zaidi ya Shilingi Bilioni 1.1 ikiwa ni gharamu ya mundaombuni na vilaa mbalimbali vilivyowekwa na Serikali na wadau ikiwemo Umoja wa Ulaya.

(EU) na kwamba limetumiwa kwa mwezi isiyozidi miwili pekee mlipo maji yakeanza kujaa katika soko hilo na kushindwa kutumika.

"Pamoja na hayo mwalo ulikuwa na viwango vyote kwa maana ya maeneo ya kupokelea samaki, kuosha samaki na kuwapima kabla ya kuuza, eneo la kuuza samaki wabichi, eneo la kuzalisha barafu na vyumba vya kugandisha samaki, eneo la kukaushia samaki kwa moshi, pamoja na vichanja vya kuuzia samaki na daga." Alifanua Dkt. Tamatamahi.

Aliongeza kuwa eneo hilo lilikuwa linawasaidia sana wavuvi wakati wa mavuno mengi kwani walikuwa bawawazi kuuza samaki wote kwa wakati mmoja, hivyo walikuwa wakiwahadhi

na kuwauza kwa bei nzuri, lakini uwekezaji huo hatujawaza kuileta maridha kwa wananchi wa kata ya Kasanga baada ya mwalo na soko kujaa maji kutokana na ongezeko la kina cha maji ya Ziwa Tanganyika.

Aidha, alisema kwa sasa hakuna sehemu maalum ya kushushia samaki hivyo wavuvi wanashushia maeneo mbalimbali ambayo hayana thora, pia soko la kuuza Samaki la Kasanga lilikuwa linounganisha watu zaidi ya 1000 kala siku kwenye shughuli mbalimbali.

Pia, kutokana na hali hiyo amebanusha uwezo wa biashara ya kuuza samaki kwa njia rasmi ikiwemo kupokelea nchi jirani ya Zambia baada ya

kukosekana kwa soko la kuuza samaki katika Kata ya Kasanga.

Kwa upande wake Afisa Mawidhi Msimamizi wa Rasidha za Uvuvi Kanda Kuu ya Tanganyika Juma Makongoro kufuatia kina cha maji cha Ziwa Tanganyika kuongezeka, alisema pia ofisi yao ya usimamizi wa rasidha za uvuvi, Kituo cha Kasanga imejaa maji na kutumia njia hiyo kuwatoa wasiwasi.

wananchi wa maeneo hayo kuwa ndani ya muda mfupi masoko yaliyoathiriwa na ongezeko la kina cha maji cha ziwa hilo yatarudi na wananchi kuendelea na shughuli zao.

Makongoro aliwaasa wananchi ambao wanataka kuuza samaki nchi jirani ya Zambia kufuata utaratibu kwa kuwahusisha wetu au makampuni penye leseni za kusafirisha samaki kwenda nje ya nchi ili wawere kuuza samaki kwa njia halali bada-

la ya kutokana na kwenenda kuuza kinyemba.

Naye Afisa Mfugo na Uvuvi kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Kalambiro Wilibroad Kamwapa alikuwakesha mkurupenzi mwanach wa halmashauri huo alisema kujaa kwa maji katika Soko la Kasanga na viwango vya vya kuchakata samaki katika eneo hilo kuna athari kwa kuwa kubuni wa wananchi na halmashauri kwa ujumla.

Aidha alisema kuwa halmashauri imategemea mapato kutoka soko la kuuza mifugo na uvuvi na kutokana na athari ya maji kutokana na hali hiyo katika Soko la Kasanga baadhi iliyopangwa na halmashauri haitaweza kutika mafanjo kwa kuwa wananchi walikuwa wanalipa toro mbalimbali wanapoteza samaki na sasa hakuna biashara ya samaki.

Nao baadhi ya wananchi walioathirwa shughuli zao kutokana na kina cha maji ya Ziwa Tanganyika kuongezeka na kutumika mwalo na kujaa katika Soko la Kasanga walisema kwa kushirikiana na uongozi wa kata na kijiiji wako tayari kutoa eneo lingine kwa ajili ya uenzi wa soko la samaki ili wananchi waendeleo na shughuli za za kuuza samaki na kukuviwanda vya kuchakata Samaki vilivyepo katika Ukaranda wa Ziwa Tanganyika.

Wameongera kuwa kwa sasa ni vyema Wazara wa Mifugo na Uvuvi ikahakikishia wanapaswama wananchi wan wa soko la mola pamo na uwepo wa vilaa vya kutunzia samaki ili washibike na pia kupewa ruhu ya kuuza samaki weny kwenda nchi jirani ya Zambia kwa kufuata taratibu nazotakiwa.