

'Kuanza kwa sheria mpya za uvuvi kutaongeza uwekezaji'

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

■ ■ KAIMU Mkurugenzi wa Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, Emmanuel Sweke amesema kuanza kwa sheria mpya na kanuni za kusimamia na kuendeleza uvuvi wa bahari kuu, kutaongeza uwekezaji wazawa katika bahari na kuisaidia sekta hiyo kwenda mbele.

Sweke aliyasema hayo katika mkutano wa siku moja uliohinkisha waandishi wa habari kutoka vyombo mbalimbali vya habari, uliofanyika Ukumbi wa Takwimu Mazizini nje kidogo ya mji wa Zanzibar.

Alisema sheria hiyo na kanuni zake, inalenga kuchochea uwekezaji katika uchumi wa bluu hasa kwa wazawa katika

kuiendeleza sekta hiyo kwani zipo nchi nyingi, zimefanikiwa kutokana na kujiendesha kwa uvuvi na utalii.

Kaimu Mkurugenzi huyo alisema, ili kufikia lengo hilo katika utungaji wa sheria hiyo wametoa vivutio kwa wazawa, hasa kwa vitu ambavyo vinahitaji gharama kubwa ikiwemo vifaa vinavyoingizwa kwa ajili ya uvuvi, kupunguza ada ya leseni na vifaa vingine.

Alisema wazawa wanaweza kufaidika na uvuvi wa bahari kuu, iwapo sekta binafsi zitawekeza katika eneo hilo na kupata faida ikiwemo ajira, chakula na viwanda kukua.

"Wavuvi wetu wadogo wadogo hawana uwezo wa kuvua bahari kuu na badala yake, maji yetu yanavuliwa na meli za nje na kusababisha Tanzania kutofaidika," alisema.

Sweke alisema, Tanzania ilikuwa inapata chini ya asilimia 10 ya faida katika uvuvi wa bahari kuu hivyo kupitia sheria hiyo mapato ya nchi yanaweza kukua kutokana na uvuvi huo.

Akiwasilisha mada ya sheria na kanuni za mamlaka Ofisa Sheria kutoka mamlaka hiyo, Keis Issa Abdalla alisema sheria hiyo imezingatia mambo mbalimbali ikiwemo uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali katika ukanda wa uchumi wa Bahari ya Tanzania (EEZ).

Alisema mambo mengine ni kuongeza wigo wa mipaka ya usimamizi wa meli zenye kupeperusha bendera ya Tanzania na kuzingatia mikataba na miongozo ya kikanda na ya kimataifa ya usimamizi wa ukanda wa uchumi wa bahari na rasilimali

za uvuvi zinazopatikana baharini.

Abdalla alisema, sheria kifungu cha 45 na kanuni 47 imetoa fursa kwa mwekezaji mzawa au kampuni ya Kitanzania, inayomilikiwa kwa zaidi ya hisa 51 na mzawa kuomba vivutio kupitia mamlaka.

Mbali na hayo alisema, sheria hiyo pia imetoa punguzo la ada ya leseni za wavuvi kwa wawekezaji wazawa kwa muda wa miezi sita kwa meli zenye urefu wa mita zaidi ya 50 ni dola 13,500 kwa mzawa na mgeni ni dola 545,000 sawa na upungufu wa asilimia 30, wakati meli zenye urefu wa zaidi ya mita 24 leseni ya miezi sita kwa mzawa atatoa dola 5,000 na mgeni dola 31,000, sawa na upungufu wa asilimia 16.

Alisema hatua hiyo, imefanywa kwa lengo la kutoa fursa na unafuu wawekezaji wazawa, kushiniki katika uvuvi wa Bahari Kuu.

MAJIRA UK. 16

APRIL 20, 2021

Ngozi asilimia 70 inatupwa wafugaji wakibaki maskini

Na Abela Msikula

MOJA ya mazao muhimu ya wanyama wafugawao nchini kama ng'ombe, mbuzi na kondoo ukiondoa maziwa na nyama ni ngozi.

Hata hivyo, imeelezwa kwamba ni asilimia 30 tu ya ngozi ndio inayofaa kusindikwa ya nchi yetu kukadiriwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo nchini, ng'ombe takribani milioni 33.4, mbuzi milioni 21.29 na kondoo milioni 5.6.

Kiwango cha usindikaji wa ngozi nchini kinaelezwa kuwa chini ya asilimia 10, hali iliyowasukuma watafiti mbalimbali wakiwemo wa taasisi ya utafiti wa mifugo Tanzania (TALIRI)

kuchunguza sababu.

Mtafiti Mwandamizi wa Taliri, Geoffrey Chasama anasema katika utafiti wao imegundulika kuwa sababu moja wapo ni upotevu wa ngozi unaofikika asilimia 70 kutokana na kukosekana kwa usimamizi mzuri wa mifugo.

Inaelezwwa kwamba katika machinjio upotevu wa ngozi hufikia asilimia 40 lakini malisho yasiyo sahihi husababisha upotevu wa ngozi kwa maana ya kuwa na gozi isiyofaa kwa asilimia 30.

Chasama alitoa takwimu hizo hivi karibuni katika mkutano wa uliondaliwa na Taliri na kudhaminiwa na Benki ya NMB katika Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT), Kampasi ya Mwanza.

Mkutano huo ulihudhuriwa na wadau mbalimbali wa sekta ya ngozi, wakiwemo wamiliki na wafanyakazi katika machinjio na maduka ya nyama pamoja na wafugaji, lengo likiwa ni kujadili uboreshaji mnyororo wa thamani katika mazao ya mifugo, hasa ngozi.

Mtafiti huyo anafafanua zaidi kwamba upotevu wa asilimia 30 hutokana na uelewa mdogo wa wafugaji katika kuhakikisha mifugo haiingii kwenye vichaka vyenye miiba inayokwaruza ngozi na kuondoa ubora wake.

Anasema ngozi ikishapata mchubuko wowote, hata ule wa kupigwa chapa sehemu isiyohusika au wanyama kupigwa fimbo mara kwa mara na kuacha alama, ngozi zao huwa batili na kutofaa

tena kwa matumizi ya viwandani.

"Tunaona ni rahisi zaidi kuokoa zile asilimia 40 za machinjio kwa ni suala la kuweka usimamizi thabiti tu, kuliko asilimia 30 za malishoni. Tunashukuru serikali imeweka mazingira mazuri ya uwekezaji katika sekta ya ngozi yaliyopelekea uwepo wa viwanda viwili vikubwa vya kusindika ngozi katika mikoa ya Morogoro na Kilimanjaro ambapo baadhi ya wataalamu wake wanaweza kushirikiana na serikali kusaidia usimamizi katika machinjio na kuhakikisha kila ngozi ya mnyama anayechinjwa inafaa kwa usindikaji," anasema.

Inaendelea Uk. 12

HABARI LEO UK-9 APRIL 20, 2021

TMDA
yabaini
dawa
bandia ya
mifugo **UK. 4**

TMDA yabaini dawa bandia ya mifugo

Na Penina Malundo

■ ■ MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) imebaini uwepo wa dawa bandia ya mifugo aina ya Alben Blue 2.5% toleo Na.019394 lililotengezwa Nov 2019 na yenye tarehe ya mwisho wa matumizi Oktoba 2022 katika soko.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari jana na Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Adam Fimbo alisema mamlaka hiyo kupitia mifumo yake ya ukaguzi na ufuatiliaji wa bidhaa katika soko iliweza kufatilia na kugundua uwepo wa dawa hiyo bandia.

Alisema dawa hiyo katika lebo yake inaonesha inatengenezwa na kiwanda cha Nerix Pharma kwa niaba ya Vetagro and Pulper Co.Ltd Nairobi nchini Kenya.

Alisema kuwa katika kufanya uchunguzi wa kimaabara ambapo matokeo ya uchunguzi yameonesha kuwa toleo hilo halina kiambata hai.

"Wafanyakazi wote waliokutwa na toleo hili wamefunguliwa mashitaka katika vituo mbalimbali vya polisi na upelezi unaendelea ili kuweza kuutambua mtandao mzima unaojijhusisha na utengenezaji, usambazaji na uzaji wa toleo hilo bandia la dawa hii," alisema.

Alisema kutokana na kubainika dawa hiyo, wafugaji wote nchini wanaotumia dawa hiyo kwa ajili ya kuuha minyoo wanaelekezwa kuangalia kwa makini lebo za dawa hiyo na endapo wataona namba za toleo husika watoe taarifa katika Ofisi zao.

"TMDA inaendelea kuwaomba wananchi kuendelea kutoa taarifa ikiwa watabaini kampuni, kikundi, mitandao au mtu yeyeto anayejijhusisha na utengenezaji usambazaji au uzaji wa dawa hii ili hatua stahiki ziweze kuchukuliwa dhidi yao," alisema.