

Wafugaji wakimbilia nchi jirani kuuza mifugo kisa maslahi

Imatoka Ukwana 1

En la kupata malighafi hokarotya na mifugo, akidai kuwa wafugaji wanasema huko ina bei ya juu kuhiko hapa nchini.

Gekul alikwenda kutembelea na kukagua kiwanda hicho na kusikiliza taarifa ya uendesaji wake.

"Hiki kiwanda kimeanza uzalishaji tayari na kina uwezo wa kuchinja mbuzi 2,000 kwa siku na ngombe 500. Kimsingi, tumejipanga kuhakikisha kuwa wanafanya vizuri katika Bara la Afrika, kwa kuhakikisha tunasafirisha nyama kwa wingi nje, zenye viwango na ubora wa kimataifa," alisema Virjee.

Baada ya taarifa hiyo, Naibu Waziri huyo alisema kuanzia sasa ni vyema wafugaji wakawa wazalendo, kwa kuuza mifugo yao kiwandani hapo, kwa kuwa uchakataji wa mazao hayo yanafanyika hapa nchini na faida nyingi zinakuwa kwa ajili ya kunufaisha taifa na kuingiza fedha za kigeni.

"Wafugaji ifike mahali sasa, tuwe wazalendo kwa kuuza mifugo hapa nchini na ifike mahali tujisikie vibaya kunufaisha watu wengine au taifa lingine. Mifugo itoke Tanzania iende kunufaisha Kenya, ichakarwe Kenya, faida yote iende huko ndugu zangu hapa hatumuungi mkono, maana kwa matendo haya kiwanda kinakosa malighafi," alisema Gekul.

Aidha, kuhusu wingi wa tozo, Naibu Waziri huyo alisema amelichukua na kuahidi kuwa wizara yake chini ya Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, watakaa pamoja Wizara ya Fedha na Mipango na kutengeneza mazingira wezeshi na rafiki kwa wawekezaji hao. Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank Mwaisumbe, alisema kuwa kiwanda hicho ni mkombozi kwa wafugaji wa mikoa ya kanda ya kaskazini na mikoa ya jirani, kwa kuwa wafugaji watapata soko la uhakika.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Longido, Dk. Jumaa Mhina, alisema watumishi wa serikali ya wilaya hiyo, wamefanyazi kubwa kwa kushirikiana na awekezaji hao kuhakikisha kiwanda hicho kinapatikana.

ipashhe

www.ipmedia.com

MWANGA WA JAMII



www.facebook.com/npashetz



www.instagram.com/theguardian_newspaper

LIKE & FOLLOW US



Wafugaji wakimbilia nchi jirani kuuza mifugo kisa maslahi

Na Woinde Shizza, LONGIDO

MWEKEZAJI wa kiwanda cha kuchakata nyama cha Eliya Food Overseas Ltd kilichopo Wilaya ya Longido mkoani Arusha, amesema hali ya kibiashara kwa sekta hiyo si ya kuridhisha, kwa kuwa wafugaji wengi wanakimbilia kuuza mifugo yao nchi jirani kutokana na maslahi ya bei.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Irthan Virjee, alimweleza jana, Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, kwamba bado wanakabiliwa na tati-

Inaendelea Uk. iii



NIONAVYO

Na Mwandishi Wetu

Ombi la wawekazaji kuomba serikali ipitie upya tozo ya mifugo ni suala la msingi

MKURUGENZI wa kiwanda cha kuchakata mazao ya mifugo cha Eliya Food Overseas, Shabbir Vijee ameiomba Serikali kuona uwazekano wa kupitia upya na kupunguza kodi na tozo za mifugo ili waweze kushindana vyema katika soko la Kimataifa na nchi jirani kama Ethiopia, Kenya, Somalia na Uganda ambazo kodi zao ni ndogo na zinawawezesha kusunua na kuuza mifugo pamoja na mazao yake kwa bei nzuri.

Ombi hilo likitolewa kwa Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul alipotembelea kuona shughuli zinazofanywa katika kiwanda hicho cha kuchakata mazao ya mifugo kilichopo katika Kiji cha Namanga Mpakani, Wilayani Longido, koani Arusha.

Wamesema kwa sasa wanalipa kodi zisizopungua tano kabla ya kusafirisha mazao ya mifugo nje ya nchi, jambo ambalo alisema limekuwa linawafanya wasiweze kushindana vizuri katika soko, kwa sababu ya bei yao kuwa juu kutokana na kodi wanazolipia hapa nchini.

Bila shaka kuna changamoto nyingi zinazowakabili wawekazaji sekta ya mifugo, lakini ni baadhi tu wameeleza, na po haja ya wawekazaji hao maombi yao kutelekezwa kikamilifu.

Wanasema changamoto inayowakabili ni kodi, kulipa kodi zisizopungua tano kwa Wizara ya Kifimo shilingi 50 kwa kilo.

Mbaki kodi hiyo pia wanalipa Bodi ya Nyama asilima 1 ya thamani. Bakwata wanalipa kwa ajili ya kibali cha Halal, tunalipa kodi kwa Vibali vingine.

Pia wanalipa asilima 0.1 ya kodi ya mionzi, kila hatua wanalipa kodi ambazo kusema ukweli zinawafanya kushindwa kushindana na nchi jirani ambazo kodi zao ni ndogo.

Pia changamoto nyingine wanayokutana nayo ni kutopakana kwa wanyama kama malighafi katika kiwanda hicho huku wakiomba Serikali kuwasaidia ili waweze kupata Wanyama wengi ili kiwanda kwe na uhaika wa malighafi.

Mhe. Waziri tunachangamoto nyingine ya kupata wanyama kama malighafi hapa kiwandani, Wafugaji wengi wanakwenda kuza mifugo yao nchini Kenya kwa sababu ya bei nzuri huko, tunacimba kusaidiwe ili tuweze kupata malighafi ya uhaika, sisi hapa tunachinja kwa siku Mbuti 2000 na Ngombe 400 hivyo unaweza kuona kuwa tunahitaji mkubwa wa kuwa na uhaika wa malighafi ya kutocha kila siku," alisema mkurugenzi wa kiwanda hicho Shabbir Vijee.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa kama hali itaendelea hivyo unadishaji wa kiwanda hicho utakuwa ngumu kwa sababu watashindwa kushindana katika soko la ndani hata nje, huku akisema lengo la kiwanda hicho ni kutoa ajira kwa Watanzania wasiopungua 150.

Mbalina kukabiliwa na changamoto hizo Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul aliwapongeza wawekazaji hao kwa jitihada kubwa walizozifanya kuwekeza kiwanda hicho ambacho linatekeleza adhma ya Rais, Dkt. John Pombe Magufuli ya kuona Tanzania inakuwa nchi ya Viwanda na aliwahakikishia changamoto zao amezichukua na zitafanywa kazi.

"Nakuagiza Katibu Mkuu, Prof. Gabriel uunde timu itakayokuja kufuatilia ili kubaini hizi changamoto zote ikiwemo kwa nini Wafugaji wanapeleka mifugo yao kuza nje ya nchi na taarifa hiyo itufika hasa ili tuweze kuishauri serikali kutataa changamoto hizo mapema," alisema Gekul.

Pia, Waziri Gekul alimuagiza Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel kuangalia kwa namna gani Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) inavyoweza kusaidia kutataa changamoto ya upatikanaji wa malighafi katika kiwanda hicho.

"Hiki kiwanda ni lazima tukilinde, tufanye kila linaloweza sikana kukinda kiwanda hiki, ikiwemo kutoa dima kwa wafugaji kujua uwepo wa kiwanda hiki na faida zake, ili waweze kujua kumbe wanaweza kuza ngiombe wao hapa hapa nchini bila kulimbika nchi nyingine," alisema Gekul.

Alisema wizara itaendelea kuwawezesha wafugaji kupita viluo vya uhmlahaji hapa nchini kuwapatia mbegu bora zitakazowasaidia kupata ngiombe wazuri watakuo wawezesha kupata kipato kisiri kupita viwanda vinavyochakata mazao ya mifugo nchini.

Tangu Kiwanda hicho kianze kutanya kazi miezi miwili iliyopita wameshachinja Mbuti zaidi ya 7000 na wameshaanza kupata matoko ya Kimataifa Uarabuni, Oman, Saudi Arabia na wanaendelea kufuatilia soko katika nchi ya China.

Nionavyo ni vyema sasa serikali ikawapungia changamoto wanazokabiliwa nazo ili waweze kusonga mbele kinaendeleo.

Mbali ya kampuni hiyo kupata mafaniki pia naamin Watanzania watapata ajira kutokana na sekta hiyo.

Mpango wa Serikali ni kufika uchumi wa viwanda 2025 hivyo ni vyema ngumu ya usimamizi wa kiwanda kama hivyo ukawa niakiri.

Wawekezaji sekta ya mifugo wanasema wanalipa kodi zisizopungua tano kabla ya kusafirisha mazao ya mifugo nje ya nchi, hali ambayo mmojawao anasema kwamba imekuwa ikisababisha wasiweze kushindana vizuri katika soko, sababu bei zao huwa ni kubwa kutokana na kodi wanazolipia hapa nchini

...

20,
anzania
atibabu
s 2020,
kwenye
L
na NIF
a sekta
za afya,
enkali il
bu kwa
(NIF)
nanchi
unazidi
nzania
y katika
na taifa
odi ya
mwaka
a tiketi
nairi
& Zipo
shamu
anayo
fedha
wema
li yako
wa na
ikuwa
di hali
uhimu
ombo
kivani
amilia
a kadi
a afya
upata
weza
kuwa
duma
kuwa
e bila
wazo,
upata
v kwa
s afya
Sivali
katika
fanya
mwa
na na

2. Kawa