

Wavuvi haramu watangaziwa kiamama

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imetangaza kiamama kwa wavuvi haramu wote, ikibainisha kuwa sasa inakuja na msako endelevu na kuondokana na ule uliokuwa ukifanywa mara moja moja.

Imetangaza kufanya msako huo kwa kuwatafuta mahali popote walipo wote wanaoendesha uvuvi huo na kuwachukuliwa hatua kali za kisheria.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alitangaza hayo jana alipokuwa katika mkutano wa hadhara na wakazi wa Kijiji cha Mchinga Namba Mbill, kilichoko wilayani Mchinga mkoani Lindi wakati wa ziara yake mkoani huko.

Alisema operesheni hiyo itakuwa shirikishi katika mikoa na wilaya zote ambazo shughuli hizo za uvuvi haramu hufanyika. "Tunataka operesheni hii iwe endelevu

na siyo ya zimamoto, tunataka kumaliza kabisa tatizo la uvuvi haramu na tunaamini hili litabaki historia.

"Ni watahadharishe wale wote wanaojihusisha na uvuvi huo haramu na wanaofikiria kujingiza huko, kwa sababu hatutawaacha salama, tutawatafuta popote watakapokuwa na watapata adhabu kwa mujibu wa sheria, taratibu na kanuni za nchi hii," alionya.

Ndaki alisema kuwa pamoja na jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa na serikali katika kupambana na vitendo hivyo vya uvuvi haramu, bado vinaendelea na kwamba serikali kamwe haitavivumilia.

Alisema ipo haja kwa wananchi katika maeneo kunakofanyika vitendo hivyo, kushirikiana na serikali katika kupambana navyo.

"Niwapongeze wananchi wanaoishi ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi kwa

kuonyesha uzalendo na kushirikiana na serikali katika kudhibiti uvuvi haramu hususani unaotumia mabomu ambao kwa mujibu wa taarifa ya Mkoa wa Lindi, uvuvi huo umedhibitiwa kwa asilimia 100 katika eneo hili," alisema Ndaki.

Akiwa katika kijiji hicho, Ndaki alizitaka kampuni zinazomunua zao la mwanji, kucha mara moja kuwadhumumu wakulima wa zao hilo kwa kutumia mizani zisizo sahihi.

Alisema wizara hiyo itaangalia utaratibu kwa kushirikiana na halmashauri kuwawezesha wakulima wa zao hilo kupitia vikundi vyao katika kutengeneza bidhaa badala ya kuuza kama malighafi ili wamufaike zaidi kujiongezea kipato.

Alisema ni wakati mwanji ambao wakulima wanapaswa kumufaika na mazao ya kilimo chao badala ya kuendelea kunyonywa na walanguzi.

Serikali yaonya wanaofanya uvuvi haramu

Na Mbaraka Kambona, Manyara

■ ■ **NAIBU** Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul amewataka wanaojihusisha na uvuvi usiozingatia sheria na taratibu, kuacha mara moja kwani Serikali haitakuwa na huruma kwa watakapamatwa.

Gekul alitoa onyo hilo alipokuwa akizungumza na wavuvi wa Mkoa wa Manyara alipofanya ziara mkoani humo juzi.

Kwa mujibu wa Waziri Gekul, katika operesheni ya kupambana na uvuvi haramu iliyopita ilitumika karibu sh. bilioni 1.2 jambo ambalo alisema, halivyumiliki na hivyo aliwataka wavuvi kutoa ushirikiano kwa serikali ili kukomesha vitendo hivyo.

"Hatutavumilia jambo hili lendelee, sisi kama Wizara tumesema ni lazima tupate

muarobaini wa uvuvi haramu lakini na nyinyi wavuvi, muwe tayari kutoa ushirikiano kwa serikali ili uvuvi haramu ukomeshwe mara moja," alisema Gekul.

Aliongeza kuwa uvuvi haramu ukikomeshwa, itasaidia kuokoa mazalia ya samaki na kuongeza idadi ya samaki katika maziwa na maeneo mengine.

"Kwa kuwa mmeonesha nia ya kutoa ushirikiano katika hili, shirikianeni na viongozi wenu kuanzia sasa, hizo nyavu haramu zikatupwe, tusisikie tena kuhusu nyavu haramu iwe mwanzo na mwisho," aliongeza.

Waziri Gekul alisema, kipaumbelo cha serikali kwa sasa ni kuimarisha ufugaji wa viumbe maji kwa kutumia vizimba na mabwawa jambo ambalo likisimamiwa vizuri, litaongeza ajira kwa wananchi na kupunguza umaskini na kuchochea uchumi wa taifa.

"Niwaombe Wakurugenzi na viongozi wengine wa halmashauri, waangalie uwezekano kwenye zile asilimia kumi zinazotolewa na serikali kwa vijana, wanawake na walemavu badala ya kuwapa mkononi wafanye utafiti ili kujua ujenzi wa mabwawa unagharimu kiasi gani, ili wawajengee mabwawa ya kulugia samaki na tukiweza kufanya hivyo tutakuwa tumepunguza tatizo la ajira," alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Gekul aliwaagiza Wakurugenzi wa Halmashauri na Maofisa Uvuvi kuwafikia wavuvi wote na kuhakikisha wanalipia leseni za uvuvi, ili kutuzia upotevu wa mapato na kukuza pato la serikali.

"Hii litekelezwe haraka, kila mtu zisikie vizuri kulipa kodi ya serikali, lipeni kodi na mpatiwe risiti za mashine za elektroniki kwa kufanya hivyo kutazua upotevu wa mapato

ya serikali," alifafanua.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange alisoma maelekezo yote yaliyotolewa na Naibu Waziri wameyapokea na watayafanya kazi kama ilivyoelekezwa, ili sekta ya uvuvi mkoani humo iweze kupiga hatua inayotarajwa.

"Tutahakikisha wavuvi wote tunawafikia kwa lengo la kutatusa kero zinazowakabili, lakini vile vile wale ambao hawana leseni waweze kukata leseni ili serikali iweze kuwatambua na kupata mapato kupitia shughuli za uvuvi," alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Wavuvi Halmashauri ya Babati, Iddi Hassan alisema watafanya kazi maelekezo na watahakikisha wanashirikiana na serikali ili wavuvi wote wawe na leseni za uvuvi na wataendelea kupambana na uvuvi haramu kwa ajili ya kurusuru viumbe maji na kuendelea kufanya uvuvi endelevu.



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (kulia) akipokea samaki aina ya sato kutoka kwa Mkurugenzi Idara ya Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Magese Bulayi alipotembelea Kampuni ya XIN SI LU kutoka China iliyowekeza katika ufugaji wa samaki kwenye mabwawa mkoani Manyara juzi. (Na Mpiigapicha Wetu)

* Mfumo mpya * waja kukomesha uvuvi haramu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki amesema serikali itaandaa mfumo shirikishi na endelevu wa kudhibiti zaidi uvuvi haramu.

Mfumo huo utafanya mikoa na wilaya, kushiriki kikamilifu katika kutokomeza uvuvi huo, badala ya kuwa na operesheni za kutafuta wavuvi haramu.

Ndaki alibainisha hayo jana katika mkutano wa hadhara na wakazi wa Kijiji cha Mchinga Namba Mbili Wilaya ya Mchinga Mkoani Lindi kwenye ziara yake mkoani humo.

Alibainisha kuwa mfumo huo, utasaidia serikali kuondokana na operesheni za vipindi maalum na badala yake mfumo uwe utafanya kazi siku zote.

"Tuwe na mfumo endelevu wa kumaliza tatizo la uvuvi haramu, tutafanya hivyo badala ya kuwa na operesheni au zimamoto ya kutafuta wavuvi haramu, tuwe na mfumo unaofanya kazi siku zote mikoani, wilayani na mahali pengine popote." amesema Ndaki

Ndaki alitaka watu wanaojihusisha na uvuvi haramu, watafutwe popote watakapokuwa na wakipatikana wapewe adhabu kali.

Aliwapongeza wananchi wanaoishi Ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi, kwa kudhibiti uvuvi haramu hususani unaotumia mabomu. Kwa mujibu wa taarifa ya Mkoa wa Lindi, uvuvi huo umedhibitiwa kwa asilimia 100.

Aliahidi kuyafanyia kazi mapungufu yaliyopo katika wizara hiyo katika kudhibiti uvuvi haramu.

IFA

Gekul aonya uvuvi haramu

Na Mbaraka Kambona, BABATI

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, amewaonya watu wanaojihusisha na uvuvi usiozingatia sheria na taratibu na kuwataka kuacha mara moja, kwa kuwa serikali haitakuwa na huruma kwa wataka-okamatwa.

Gekul alitoa onyo hilo alipokuwa akiongea na wavuvi wa Mkoa wa Manyara, alipofanya ziara mkoani humo juzi.

Kwa mujibu wa Waziri Gekul, katika opresheni ya kupambana na uvuvi haramu iliyopita, ilitumika karibu Sh. bilioni 1.2 jambo ambalo alisema halivumiliki na kuwataka wavuvi kutoa ushirikiano kwa serikali ili kukomesha vitendo hivyo.

"Hatutavumilia jambo hili liendelee, sisi kama wizara tumesema ni lazima tupate mwarobaini wa uvuvi haramu, lakini na nyinyi wavuvi muwe tayari kutoa ushirikiano kwa serikali ili uvuvi haramu ukomeshwe mara moja," alisema Gekul.

Alisema, uvuvi haramu ukikomeshwa itasaidia kuokoa mazalia ya samaki na kuongeza idadi yao katika maziwa na maeoneo mengine.

"Kwa kuwa mmeonyesha nia ya kutoa ushirikiano katika hili, shirikianeni na viongozi wenu kuanzia leo (juzi) hizo nyavu haramu zikatupwe, tusisikie tena kuhusu nyavu haramu iwe mwanzo na mwisho," aliongeza Gekul.

Vile vile, alisema kipaumbele cha serikali kwa sasa ni kuimarisha ufugaji wa viumbe maji kwa kutumia vizimba na mabwawa jambo ambalo alisema likisimamiwa vizuri litaongeza ajira kwa wananchi, kupunguza umaskini na kuchochea uchumi wa taifa.

"Niwaombe wakurugenzi na viongozi wengine wa halmashauri waangalie uwezekano kwenye zile asilimia kumi zinazotolewa na serikali kwa vijana, wanawake na wenye ulemavu badala ya kuwapa mkononi wafanye utafiti, ili kujua

ujenzi wa mabwawa unagharimu kiasi gani ili wawajengee mabwawa ya kufugia samaki na tukiweza kufanya hivyo tutakuwa tumepunguza tatizo la ajira," alisisitiza Gekul.

Katika hatua nyingine, aliwaagiza wakurugenzi wa halmashauri na maofisa uvuvi kuwafikia wavuvi wote na kuhakikisha wanalipia leseni za uvuvi, ili kuzuia upotevu wa mapato na kukuza pato la serikali.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange, alisema kuwa maelekezo yote yaliyotolewa na Naibu Waziri wameyapokea na watayafanyia kazi kama ilivyoelekezwa ili sekta ya uvuvi mkoani humo iweze kupiga hatua inayotarajiwa.

Mwenyekiti wa Wavuvi, Halmashauri ya Babati, Iddi Hassani, alisema kuwa watafanyia kazi maelekezo na watahakikisha wanashirikiana na serikali ili wavuvi wote wawe na leseni za uvuvi na wataendelea kupambana na uvuvi haramu ili kunusuru viumbe maji na kuendelea kufanya uvuvi endelevu.



Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (kulia), akipokea samaki sato kutoka kwa Mkurugenzi, Idara ya Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Magese Bulayi, alipotembelea kampuni ya XIN SI LU kutoka China, iliyowekeza katika ufugaji wa samaki kwenye mabwawa mkoani Manyara. **PICHA: MBARAKA KAMBONA**

...shindisi mali

* Serikali kuja na mfumo kudhibiti uvuvi haramu

Mwanachi Uk 21

23/12/2020

Mwandishi Wetu, Mwananchi
mwananchipapers@mwananchi.co.tz

Lindi. Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki amesema Serikali itaandaa mfumo shirikishi na endelevu wa kudhibiti uvuvi haramu.

Ndaki alisema hayo juzi katika mkutano wa hadhara na wakazi wa Kijiji cha Mchinga Namba Mbili kilichopo Wilaya ya Mchinga mkoani hapa.

Alisema mfumo huo utasaidia Serikali kuondokana na

Sh1,000

Bei ya mwani kwa kilo moja

operesheni za vipindi maalumu badala yake utakuwa ukifanya kazi wakati wote. "Tuwena mfumo endelevu wa kuondoa

tatizo la uvuvi haramu, tuta-fanya hivyo badala ya kuwa na operesheni au zimamoto ya kutafuta wavuvi haramu," alisema Ndaki.

Kuhusu mwani, Ndaki alizitaka kampuni zinazonunua zao hilo kutumia mizani sahihi na kuacha tabia ya kuwadhulumu wakulima.

Aliwataka wakulima kuangalia uwezekano wa kuliongezea thamani zao hilo kwa kuuza bei nzuri tofauti na sasa Sh1,000 kwa kilo moja.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga alisema mkoa kwa ushirikiano na wizara umefanikiwa kudhibiti uvuvi haramu na utaendelea kushughulikia changamoto hiyo.

Mbunge wa Mchinga, Salma Kikwete alisema wavuvi wa Lindi bado wanakabiliwa na changamoto ya vifaa kwa kuwa wanatumia zana duni badala ya kutumia boti za kisasa.

Mahitaji>> Soya inayohitajika ni ile yenye protini juu ya asilimia 4 Kampuni ya China kununua tani 200,000 za ufuta kutoka Tanzania

NA WILLIAM SHECHAMBO

BALOZI wa Tanzania nchini China, Mbelwa Kairuki, amesema kampuni kubwa nchini humo, ilivemwa inayoongoza duniani kwa manunuzi ya bidhaa za kilimo, inataka kununua tani 200,000 za ufuta wa Tanzania kutokana na ubora wake.

Amesema mwaka jina, kampuni hiyo ilinunua tani 100,000 za ufuta, ambapo soko la zao hilo la China, wamefurahia ubora wake, hivyo kuwalazimu kuongeza ugao ili kukidhi mahitaji ya wateja wao nchini humo.

Pa, amesema kampuni nyingine ya Alibaba Group, mtandaoni, inataka kununua mabondo ya samaki, ambayo wameyatajwa kuwa ya kutoka Tanzania ni bora zaidi kwa ukanda wa Afrika Mashariki.

Balozzi Kairuki, alitua taarifa hiyo juu, kupitia ujumbe wa video, aliozumia kwa gaxeti hii moja kwa moja kutoka China, kupitia mtandao wa WhatsApp.

"Nimefanya mkutano na kampuni ya Ihu Carry ya hapa China, ambayo inajishughulisha na ugajaji wa bidhaa za kilimo na ni moja ya kampuni tano kubwa duniani za ugajaji wa bidhaa za kilimo.

Kampuni hi ina tawi Tanzania na leo (juzi), nimekutana na viongozi wao

kutoka makao makuu yao hapa China, wamenimba wanakutudia kununua zaidi bidhaa za kilimo kutoka Tanzania, hususan ufuta kutoka Lindi," alisema.

Alisema hiyo ni fursa kwa wakulima, huku akivutaka wajazazi kulima zao hilo na mazao mengine ya biashara kwa kufuata malekezo ya wataalamu wa kilimo, ili kukidhi mahitaji ya soko la kimataifa.

Alisema zao la soya pia limetajwa na kampuni hiyo, aizingatiwa kuwa tayari wameingia mkataba wa kuzaa kila mwezi tani 25,000, kuanzia msimu ujao wa mavuno.

"Soya wanayohitaji ni ile yenye protini juu ya asilimia 40, hivyo wakulima msilaze damu na wafanyabiashara sajilini kampuni damu na Wazara ya Kilimo na Viwanda zenu kwenye Wizara ya Kilimo na Viwanda, na Biashara, ili majina yao yaje China, wapate fursa ya kufanya biashara," alisema.

Kufusu mabondo, alisema Kampuni ya Alibaba, inakusudia kuanzisha ukurasa wa majumu wa kuzaa na kununua bidhaa hivo kutoka Tanzania, ambapo kwa kuanzia leo, kampuni hiyo inafanya mkutano leo, mtandaoni na wafanyabiashara wa wa mtandaoni na wafanyabiashara wa Tanzania wanaohusika na mabondo, ili kukubaliana namna ya kufanya biashara hivo siku ziano.

AUTAJA UTALII
Balozzi Kairuki, alisema kwenye sekta ya

utalii, ubalozi kwa kushirikiana na kampuni 17 za kusafirisha watalii wa daraja la juu (High-end tourists) ya China, wanaotrudu programu maalumu ya Post-card, kwa ajili ya kutangaza utalii wa Tanzania katika soko la China.

Miongoni mwa kampuni hizo ni China International Travel Services (CITS), inayoongoza katika usafirishaji wa watalii nye ya nchi.

Kupitia programu hiyo, Post-card zimethwa saina nani kwa kushirikiana na Mwakilishi wa Shirika la Ndege la Ethiopia, Ethiopian Airlines na zitaletwa Tanzania na shirika hilo, ambapo wawakiliti wa kampuni hizo, wataandaa Mita Kilimanjaro hadi kufika kilelezi Januari mosi, mwakani na kupiga picha na post-cards hito," alisema Balozzi Kairuki.

Post-cards hizo zitarejeshwa ndani China na kugawia kwa wateja 4,000 wa kampuni hizo, wakati wa mwaka moya wa Kichina, utakaoadhimishwa kuanzia Februari 11 hadi 17, mwakani.

Programu hiyo mbali na kutangaza Tanzania katika soko la China, itawazeha kampuni za utalii zinayoshirika kuonyesha upendo na kujali wateja wao, ambao katika kipindi cha mwaka huu, hawajaweka kusafiri hivi ya China kwa sababu ya janga la Covid-19.

Naibu Waziri awaonya wavuvi wasiozingatia sheria, taratibu

NA MBARAKA KAMBONA, Mnyara

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul, amewataka wote wanaojihusisha na UVUVI usiozingatia sheria na utaratibu, kuacha mara moja kwa kuwa serikali hatakuwa na huruma kwa watakaokamwama.

Pauline, alitua onyo hilo juu, alipozungumza na wavuvi wa mkoa wa Manyara, alipofanyia ziara mkoani humo.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, kabla operesheni ya kupambana na UVUVI haramu iliyopita, zilitumika takriban sh. bilioni 1.2, jambo ambalo halivumiki, hivyo aliwataka wavuvi kutoa ushirikiano kwa serikali ili kukomesha vitendo hivyo.

"Hatutavumilia jambo hili lendelee, wazara tumesema ni lazima tupate muarabani wa UVUVI haramu, lakini na nyinyi wavuvi mwele tayari kutoa ushirikiano kwa serikali ili uvuvi haramu ukomeshwe mara moja," alisema.

Aliongeza kuwa uvuvi haramu ukikomeshwa, itasaidia kuokoa mizala ya samaki na kuongeza idadi ya samaki katika maziwa na maeneo mengine.

"Kwa kuwa nimeonesha na ya kutoa ushirikiano kuoka hii, shirikianeni na viongozi wenu kuanzia leo, hizo nyavu haramu zikupewe, tusikie tena kuhusu nyavu haramu, kwe mwanzo na mwisho," alisema.

Aidha, alisema kipambale cha serikali kwa tasi ni kumamisha ufugaji wa vumbemaji kwa kutumia vitimba na mubwawa, jambo ambalo likisimamiwa vizuri, lituongeza ajira kwa wananchi na kuongeza umasikini na kuchochea uchumi wa taifa.

"Niwambie wakurugenzi na viongozi wengine wa halmashauri, wongalie uwezekano kwenye zile asilimia kumi zinazotolewa na serikali kwa vijana, wanawake na walemama, badala ya kuwapa mkononi wafanyo utafiti ili kujazi ujenzi wa mabwawa unagarimu kiasi gani, ili wawajenge mabwawa ya kufugia samaki na tukiweza kufanya hivyo, tutakuwa tumepunguza tatizo la ajira," alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Pauline, aliwaagiza wakurugenzi wa halmashauri na maafisa uvuvi, kuwafika wavuvi wote na kuhakikisha wanalipia leseni za uvuvi ili kuzulia upotevu wa mapato na kukuza pato la serikali.

"Hii itekelezwe haraka, kila mtu ajisike vizuri kupiga kodi ya serikali, ligeni kodi na mpative risti za mashine za elektroniki, kwa kufanya hivyo tutazulia upotevu wa mapato ya serikali," alitafanua.

Mkoa wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange, alisema maelekezo yote yaliyotolewa na Naibu Waziri, wameyapokea na watayafanya kazi kama ilivyoelekezwa ili sekta ya UVUVI mkoani humo iweze kupiga hatua inayotarajiwa.

"Tutahakikisha wavuvi wote tunawafika kwa lengo la kutasua kero zinazowakabili, lakini vilele wale ambao hawana leseni waweze kukata leseni ili serikali iweze kuwatambua na kupata mapato kupitia shughuli za UVUVI," alisema Twange.

Mweryekiti wa Wavuvi, Halmashauri ya Babati, Iddi Hassani, alisema watafanyia kazi maelekezo na watahakikisha wanashirikiana na serikali ili wavuvi wote wawe na leseni za uvuvi na wataendelea kupambana na uvuvi haramu ili kunusuru vumbemaji na kuendelea kufanya uvuvi endelevu.

SAMAKI



NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (kulia), akipeleka samaki aina sato, kutoka kwa Mkurugenzi Idara ya Uvuvi, Wazara ya Mifugo na Uvuvi, Magese Bulayi, katika Kampuni ya XIN SI LU kutoka China, iliyoeweketa katika ufugaji wa samaki, mkoani Manyara. (Picha na Wizara ya Mifugo na Uvuvi).

Njoolay ahimiza mashauri ya watumishi yashughulikiwe kwa wakati

NA MWANDISHI WETU

MAMLAKA za Nidhamu na Waajiri wametakiwa kuhitimisha kwa wakati mashauri yanayowakabili watumishi wa umma wanaokaribia kustaafu ili watakoobibinshwa hawakutenda makosa, wapate haki zao kwa wakati na wastaafu kwa heshima.

Rai hiyo ilitolewa na Kamishna wa Tume ya Utumishi wa Umma, Balozzi mstaafu, Daniel Ole Njoolay, wakati wa Kikao cha 15 cha Mkutano wa Pili wa Tume kwa mwaka wa fedha 2020/2021, uliomalizika mwishoni mwa wiki iliyopita, jijini Dar es Salaam.

"Bado kuna ujanja ujanja unatumikiwa na baadhi ya mamlaka za nidhamu kwa kuchelewesha kuhitimisha mashauri ya watumishi wa umma wanaokaribia kustaafu bila sababu za msingi.

"Mamlaka za nidhamu zinasubiri hadi watumishi wanaotuhumiwa

kutenda makosa wanastaafu. Hii si sawa, wanapaswa kutenda haki kwa kuhitimisha mashauri hivi kwa wakati ili haki ionekane imetendeka na wastaafu kwa heshima," alisema Balozzi Njoolay.

Kamishna wa Tume, George Yambesi, alisema serikali imeweka na kuinisha utaratibu wa kushughulikia masuala ya nidhamu kwa watumishi wa umma wanaotuhumiwa kutenda makosa.

"Hivyo, ni wajibu wa Mamlaka za Nidhamu na Waajiri, kuhakikisha wanazingatia sheria, kanuni, utaratibu na miongozo inayotolewa katika kushughulikia masuala ya nidhamu," alisema.

Aliongeza: "Upande wa kamati za uchunguzi zinazoundwa, tumebaini kuwepo kwa upungufu na makosa ya kiendaji. Ni muhimu kamati hizi ziundwe na wajumbe wenye sifa na zirekeleze majukumu yake kwa wakati."

Kamishna Yambesi, alizitaka mamlaka

za nidhamu, kuhakikisha kuwa kamati za uchunguzi zinazingatia sheria, kanuni na utaratibu na kutoa taarifa zilizo makani ili haki ionekane imetendeka.

Dosari MSISUBIRI WANAPOSTAAFU

Mamlaka za nidhamu zinazubiri hadi watumishi wanaotuhumiwa kutenda makosa wanastaafu. Hii si sawa, wanapaswa kutenda haki kwa kuhitimisha mashauri hivi kwa wakati ili haki ionekane imetendeka na wastaafu kwa heshima.