

Shamba la mifugo Ngerengere labadilisha maisha ya wananchi Morogoro

NA MWANDISHI WETU

KWA kutambua mchango wa Sekta ya Mifugo, Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi dhania kuwekeza katika maishamba ili kuyapa uwere wa kuzalisha mifugo bora itakavyoaita kukiza kipato cha bifa na wananchi kwa upatulo.

Ngerengere ni mji mpya mwa maishamba mafugo ya Serikali yaliyo chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi lililopo Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro, Kati ya Ngerengere mkuu Morogoro.

Historia ya Shamba la LMU Ngerengere

Meneja wa Shamba la Serikali (LMU) Ngerengere, Saita Ole Kimosa anasema shamba hilo lilianzishwa mwaka 1975 kama shamba la ng'ombe wa marwa ambalo kaifa lilitamuka kama Dairy Farm Company lililokuwa chini ya wata binatu na baadaye kuhisika na kubadilishwa jina na kuitwa LMU mnamo mwaka 2004 chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Meneja huyo anaendelea kueleza lengo la kuanzishwa kwa shamba hilo kuwa ni pamoja na kuzalisha mifugo bora yenye tija na kuziwa wananchi kwa bei ambayo ni rafiki na kupungza kipato na kusaidia wananchi kupata mbegu bora za mifugo.

Saita anasema hadi Mei 2020 shamba lilikuwa na mifugo mbalimbali ikiwemo ng'ombe 771 mbuzi 244, na nguruwe 201 na limekua na uzalishaji mzuri, pia ameleza ana ya mifugo diyopi kuwa ni ng'ombe aina ya borani, frezian na chotara, kwa upande wa mbuzi alifaji aina ya boi ambayo asili yake ni Afrika ya Kusini na nguruwe aina ya landress na large white.

Malanikio ya shamba tangu kuanzishwa kwake

Akizungumzia malanikio ya shamba hilo ambalo lina mifugo lakribana 1206 telfu moja mabibi na satai Meneja huyo anasema shamba hilo limefanikwa kuzalisha mifugo mingi na kusambaza kwa kuwasiza watugaji wadogo wadogo kwa bei ambayo ni rafiki katika mkoa wa Morogoro na Dar na Salama.

Meneja Kimosa anaendelea shambani hapo kuna mifugo ya aina tatu ikwa ni ng'ombe, mbuzi na nguruwe ambayo



yote marwa kwa wananchi kwa bei rafiki ili kusaidia wananchi kupata mbegu bora za mifugo.

Anaendelea kutafutia kila aina ya mifugo uliyo shambani hapo kwa kusema, wana ng'ombe aina ya borani, frezian na chotara na kusema kuwa chotara wanapatikana kwa kupatisha borani na frezian na kuongeza kuwa chotara wanaopatikana hapo wana sifa ya kutosi marwa mengi.

Aidha kuna mbuzi aina ya boi ambayo asili yake ni Afrika ya Kusini na ni mbuzi wa nyuma na wanatumika kama mbegu kwa watugaji na wanaweza kupatishwa na mbuzi wa kienyeji na kupata chotara wazuri na wanaokua haraka sana. Pia kuna nguruwe aina ya large white na landress ambao wanatumika kwa lengo la kuziwa kwa wananchi kwa ajili ya mbegu bora.

Mchango wa shamba la LMU Ngerengere kwa jamii inayowarunguka

Kwa upande wa mchango Saita anasema wanaweza kuwapata watugaji mitambizi bora kwa bei nafuu, baadhi ya wananchi kupata ajira ndani ya shamba la hilo la serikali,

kwaanzia marwa wananchi wanazitupiza shamba hilo pamoja na kuwapa makazi kwa ajili ya kulima.

Pia wadugaji wanatumika kwa kupata bifa ya mifugo na ushauri kutoka kwa wataalam wa shamba la mifugo la Serikali Ngerengere, wanatumishwa kutenga mifugo yao na kufanya uhimilisho kwa mifugo hiyo pamoja na kuziwa madume bora ili kubatesha ng'ombe wa asili na kuwasiza chotara.

Hata hivyo meneja Saita anasema kipindi cha kwanza kuna jambo linafanika kama Mkubwa limetengwa kwa ajili ya wananchi kunyeshwa mifugo yao ili kusaidia ng'ombe na mifugo mingine iside kwa kukosa maji maeneo hayo.

Changamoto zinazokabili shamba hilo

Hata hivyo Saita anaamsha changamoto ambazo zinakabili shamba hilo ikiwemo maundombini mbovu pamoja uchakavu wa vitendeo kazi ambayo hupelekea kusidhwa kutimiza baadhi ya majukumu ya kila siku na kutoka eneo moja kwenda lingine kutoka na uhuyu au kutokuwepo kabisa kwa usafi.

Saita anaongezea kuwa, kipindi cha daria wananchi lokuamishwa na wakati mwanjira kuamua kurhoma moto baadhi ya maeneo ya shamba hili, pia kama itavunzi mifugo yata wa wadugaji kumpiza mifugo na kulisha ndani ya shamba na kutoka.

Mikakati katika kujikwama

Kwa upande wa mikakati Saita anasema kuwa wazalidugaji kila mwaka kulanya uzalishaji mkubwa wa mifugo wanze na kupata hela kwa ajili ya kurekeshwa miondombini ya shamba na kutabua changamoto zilizozidi ndani ya uwezo wao.

Wito kwa wadau wa mifugo Ngerengere na nchi nzima kwa upanda.

Wito wa Saita kwa wadau wa mifugo ngerengere na nchi nzima ni kwamba mifugo ni rasidimali inayotoa ajira na ni malighafi ya viwanda, hivyo wananchi watumie malighafi hizo vizuri.

Aidha anawashauri wafugaji kutibu mifugo yao kwa wakati ili kuepasha maonjwa yasiyo ya lazima kwa wanyama na kuogesha angalau mita moja kwa waki pamoja na kuchanja kwa wakati.

Anaendelea kuwasishauri wafugaji kutuga kisasa na kwa tija kwani mifugo ndio ajira yenyewe, kuhitaji mifugo iliyo bora kutimiza na kutimiza pia ngozi kwani kila kilichopo kwa ng'ombe ni mali pamoja na kutimilisha mifugo yao ili kupata koo tofauti na kuepuka kudumaza mifugo kwa kuwa na koo moja mayozunguka kwenye bonde, na husaidia kupata mifugo bora na mituzi zaidi.

Kifuto kimanika ni mikazi na mifugaji wa Kiwege, amesema kwa muda mrefu amekuwa akifanya utugaji wa kuhamihama ambao ulisababisha yeye na familia yake kutokuwa na makazi maalumu maana kila siku wapo barabarani kutafuta maeneo ya kulishia mifugo yake na wakati mwingine kuinga kwenye mifugoro na watumaji wengine wa arithi kutokana na mifugo kufanya uharibifu.

Anaendelea kusema kuwa amekuwa kuachana na udha ya kuhama hama na kuamua kutafuta eneo la kudumu kwa ajili ya makazi na kufanya utugaji wa kisasa ambapo shamba la LMU Ngerengere limeasaidia kupata mbegu bora za mifugo na za kisasa.

66
Kipengele muhimu kabisa katika ndoa ni urafiki. Panye urafiki hakuna kizuizi kitakacho shindikana.

SHAMBA LA MIFUGO NGERENGERE LAWA CHACHU YA UFUGAJI BORA MOROGORO

Inaloka Uk. 15

ama nyingi na maziwa mengi." Anasisitiza Kifuto

Pia anasema kutokana na uwezo wa shamba hali wanapata msaada wa kutabibu kwa mifugo yao kutoka kwa wataalamu wa mifugo waliopo shambani hapo na elimu pia ya utunzaji bora wa mifugo yao.

Aidha anaeleza malaniko alyopata kutokana na ufugaji bora na wa kisasa kwani mwaka 2013 aliweza kujenga nyumba kutwa ya kisasa yenye uwezo wa kubeba watu 24 mayokidhi haja zao na kuweza kupeleka watoto shule nzuri na za kisasa.

Hata hivyo anaendelea kufatidika na mifugo huyo kwani ameweza kuzalisha mbuzi kwa wingi na kuwauza kwa bei inayompa faida ambapo hapo awali alinunua mbuzi kwenye shamba la LMU Ngerengere kwa bei nafuu sana kwa dume moja alinunua 150,000 (laki moja na elfu hamsini) na kwa sasa yeye anauza kuanzia 250,000-300,000 (laki mtali na elfu hamsini hadi laki tatu) kwa



Meneja wa Shamba la Mifugo la Senkali Ngerengere Saibu Ole Kimosa akiongelea jinsi shamba hilo linavyoanufisha wafugaji wa mkoa wa Morogoro na mikoa jirani.

mbuzi mmoja ambapo anapata faida kubwa na ya kutosha kwa kuendelea maisha yake ya kila siku na kufanya maendeleo.

Kifuto anaendelea kusema kuwa mbuzi hao ni wakubwa sana, wanakuwa kwa haraka na wana nyama nyingi sana pia hawana tofauti na mbuzi wa Tanzania fasili zaidi sana ni kuzingatia matunzo, chanzo, dawa za mnyoo na chakula cha kutosha chenye virutubisho vyote kwa mifugo.

Kwa upande wa ng'ombe anaelezea namna wanavyotaa maziwa kwa wingi kwa kutoa lita 14 kwa siku kila mmoja, nyama nyingi pindi wanapochinjwa na kuongezea

kuwa wanawapa matunzo mazuri kwa kuzingatia kuwachanja kwa wakati, na kutoa huduma zote za matibabu kwa wakati ili kuopuka kupoteza ng'ombe kwa magonjwa yasiyo ya lazima.

Pia Esther Kilinga mifugaji wa Kawege jirani na shamba la LMU Ngerengere anaeleza namna alivyomufika na shamba la LMU Ngerengere kwani ameweza kupata matunze kutoka shambani hapo na kwa sasa ana jumla ya ng'ombe 200 (mtali mtali) na kutokana na mifugo huyo amefanikiwa kujenga nyumba ya kisasa ya kuishi nyumba za wageni lifesta zinazowanunua kupata na kuweza kuendelea maisha yao ya kila siku, wamejenga kamisa na kuwasomesha watoto kwenye shule nzuri na za kisasa.

Hata hivyo anauza maziwa, samu na mifugo huyo hii kwa wanakaji wa Ngerengere na maeneo jirani na hii hupelekea kutafika na ufugaji wao na kuweza kuchanjanja pato la Taifa.

Aidha mifugaji mdogo na mkazi wa Ngerengere, Athumani Ramadhani anasema alianza ufugaji mwaka 2018 akiwa na ng'ombe watatu (3) na kulika sasa ametikisha ng'ombe kumi (10) na kuanunua faida alizozipata kutokana na ng'ombe hao ikwa ni pamoja na kujenga nyumba ya kisasa ameweza kukidhi maipaji ya familia yake ambapo hapo hawali hadi itawa mbaya.

Athumani anashukuru uwezo wa shamba la LMU Ngerengere kwani limeweza kuwasaidia wafugaji wengi kupata mifugo bora za mifugo inayowasaidia kuzalisha kwa wingi na kufundishwa kamari za ufugaji bora na tiba kwa mifugo yao na kuweza kupata lita nane za maziwa kwa ng'ombe mmoja kwa siku. Hata hivyo anaomba Serikali kuwasaidia kuwajengea jesho wafugaji wa majumbani kwani kwa kutumia vola kwa ng'ombe wengi ni kazi nyumu kwani pia dawa haiwafiki vizuri na wakati mwingine mifugo mingine hukwepa dawa hivyo kutafanikisha lengo la kuogesa.

Aidha anawashauri wafugaji wengine kutumia vizuri shamba la LMU Ngerengere kwani lipo kwa ajili yao na walapata mifugo bora na mizuri sana inayotoa maziwa lita nane kwa siku na kuongezea kuwa ng'ombe ni mali.

Anaendelea kwa kusema kuwa anawashauri wafugaji wenzake kutuja mifugo michache na yenye tija kuliko kulitika mifugo mingi ambayo hupati huduma nzuri na chakula na pia kutafuta maeneo ya kufuga na kuacha ufugaji wa kuhamabama kwani pia dharibu mazingira na kusababisha migejoto kati yao na watumiaji wengine wa ardhi.



Esther Kilinga mmojawapo ya wafugaji walioufika na shughuli za ufugaji kwenye kiji cha Kawege Ngerengere akiwa na familia yake.



Kifuto Kimanga, mifugaji wa kiji cha Kawege, Ngerengere mkoani Morogoro akiwa mbele ya nyumba yake ya zamani kabla ya kuwa na makazi bora yaliyotokana na faida za mifugo hususan ng'obe wanaopatikana kwenye shamba la mifugo la senkali Ngerengere.



Nyumba ya Mifugaji Bw. Kifuto Kimanga aliyojenga baada ya kumufika na ufugaji katika kiji cha Kawege Ngerengere mkoani Morogoro.

Melo wa Jamii Forum ahukumiwa kifungo → UG 2



Ofisa LATRA asimamishwa kazi kwa matumizi ya nguvu kazini

OFISA Leseni wa Mamiaka ya Uidhiti wa Usafiri Ardhi (LATRA) Mkoa wa Lindi, Ewanambuli Manasa, amasimamishwa kazi kwa matumizi ya nguvu kazini kwa kufanya kazi za kutabaka majukumu...

→ UG 2

UJHURU

ISSN 0876 - 3490 No. 23855 Jumatano
Novemba 18, 2020 Tanzania sh 1,000 **Ukweli Daima**

WCF
WCF
Pata Huduma Mtandaoni
portal.wcf.go.tz
Dawa: 0800 11 00 22
www.wcf.go.tz

Meli 8 za uvuvi zitakavyopaisha uchumi wa nchi



Licha ya meli hizi kuwa zikarika ya ajira, pia zinakarika ya kuong'aa fedha za lugha kutoka usafiri wa samaki nye ya mchi. Kinye iki wanyema mba kutakarika na maza gata.

KAPTENI GILBERT MOCHILA

- **Samaki** wa mamilioni sasa wataweza kuvunwa na kusafirishwa kwenye soko la kimataifa na kuingizia nchi fedha za kigeni
- **Meli** hizo zitatoa ulinzi wa maeneo ya bahari kuu dhidi ya walowezi waliokuwa wakivua eneo la Tanzania na kujinufaisha binafsi. → UG 2



WAVUVI wakivaa katika Soko la Samaki la Kimataifa Fort, Dar es Salaam. Picha ndogo bushata mwanafisai Ahy akonyesha samaki ama ya songoro.

Neema ya soko yaja kwa wakulima wa mahindi

► **Jitihada** za serikali zafanikisha kupatikana soko la uhakika Mesi
► **Kampuni** nchini humo yaangalia uwezekano kwa mazao mengine → UG 2

Wanawake wajawazito wadaiwa kukwepa kuhudhuria kliniki → UG 14