

Wavuvi, wafugaji, wakulima watakiwa kuchangamkia mikopo

Na Angela Mazula

■ MFUKO wa Pembejeo wa Taifa umewataka wavuvi, wafugaji na wakulima kuchangamkia mikopo ambayo hutolewa na mfuko huo ili kuboresha shughuli zao.

Akizungumza na Majira jana Ofisa Uendeshaji wa mfuko, Ally Wajiri alisema lengo la serikali kuanzisha mfuko ni kuhakikisha wananchi wanamudu kufanya shughuli zao katika mazingira yanayondusha.

Alisema mikopo yenye riba nafuu huweza kupata vifaa vya uvuvi, ufugaji na kilimo kwani serikali imejika kutoa huduma kwa wananchi na si kupata maslahi binafsi.

"Mfuko wa Pembejeo unatoa huduma za mikopo ya vifaa mbalimbali matrika, power tiller, mitambo ya kuvunia, katika ufugaji tunatoa kwa watu wanaotaka ng'ombe wa maziwa, kuku na miradi ya umwagiliaji na nyavu, bote kwa ajili ya uvuvi tumejika kwenye huduma na si faida kwa sababu riba yake hazidi anilima 10, tunawahimiza wajitokeze kukopa," alisema.

Alisema baadhi ya wajasiriamali wanasita kutumia fursa hiyo kwa sababu ya kutopata elimu kuhusu manufaa ya kutumia mfuko huo, akitolea mlano mkoa ambayo imekuwa na mwamko mkubwa ikawemo Dodoma wilayani Kondoa kuwa na wakopaji wengi.

"Hakuna mwananchi tuiyemuacha nyuma kama hawezi kukopa binafsi, basi tunawashaun kuunda vikundi vilivyosajiliwa na hatucheleweshi kutoa mikopo labda itokee changamoto kama wakopaji kuchelewa kurudisha, sasa hii itakwamsha mtu mwingine kupata kwa wakati maana hii pesa ya serikali inalenga kuwafikia Watanzania wote," alisema.

Kuhusu elimu ya matumizi ya vifaa hivyo, alisema mfuko una timu ya kufuatilia wateja juu ya matumizi sahihi ya mikopo na elimu ya matumizi ya zana wanazopewa kufanya katika hali ya usalama.

Akizungumzia changamoto ya uvuvi haramu katika maeneo

mbalimbali nchini, alisema ni azma ya serikali kutokomeza uvuvi haramu kwa kuzingatia miongozo na sherha zinazosimamia sekta hiyo.

"Kabla ya kutoa mikopo kwa wavuvi, tunawasiliana na eneo la Wzara ya Mifugo na Uvuvi kujua kifaa hiki alichooomba, sera zake zinasemaje na miongozo mingine kutoka kutengo husika kujua kama kinafaa kinatumika hapa nchini na tunamshaun mkopaji kufanya maamuzi sahihi," alisema.

Akizungumzia mabadiliko ya hali ya hewa na tabuanchi, alisema mkulima anashauriwa kutumia vifaa kulingana na eneo husika kwani hiyo hutokana na asili ya mazingira, kwani hata vifaa hutofautina ubora.

MASIRA UK 17, TAREHE 17/11/2020

Wassa
ongoza
arambee
changisha
326 mil

a Juma, Mwananchi
a/jumwananchi.co.tz

usha. Waziri Mkuu mstaafu
Dr Juma Mwananchi ameingoza harumi
na kimbunga miji wa Fimba
na Kundi la Katioka Tanzania
Taliwika wa mimi kati yuni
na ambapo NASS 5 milioni zali
nwa.

ika harambee hizi zilidatwa
Tanzania ya Lowasa mwechi
127 milioni na kutoka wote kwa
nzani katika kila kila kila
pili za mwananchi hadithi ya
genesi wafababiki kee.

zanguzwa. Katika harambee
Lowasa alivema hizi ya chani
na alizaga, ni juu hizi wote
kila kila katika Fimba haran
pili wa mwananchi na mwananchi

amba tarekile kutokwa
na NASS na Mungu hizi
kwa kutanga hizi ni wote

TAHADHARI Mwananchi UK 12, TAREHE 17/11/2020

Vyakula hivi wakipewa mifugo hatari kwa binadamu

Jesse Mikoto, Mwananchi
jessmikoto@gmail.com

Mwanza Mkurugenzi wa
Hemotezi wa malisho na
vyakula vya mifugo kutoka
Witara ya Mifugo na Dvini,
Dk. Asimwe Rwenzari amepiga
maridhio kubadilisha mata-
mizi ya vyakula vya binadamu
vivyochia mifugo wote kwa
vyakula vya mifugo kwa kuwa
vinahatari ya mifugo hizi
na binadamu watakuwama
kama lithewe.

Amesema mbali na vyakula
hivi kubadilisha madhara
kwa mifugo hivi, pia husababi-
sha magonjwa mbalimbali kwa
binadamu ikiwemo saratani.

Dk. Rwenzari ditoe kuhi hiyo
jani wakati wa matunzo ya wak-
agizi wa maeneo ya malisho
na vyakula vya mifugo kutoka
mkosi ya Arisha, Singida, Mwan-
gacha na Mwanza. Alisema

NUKUU

"Kuna kasumba kwamba
vyakula ambavyo havifai
kwa binadamu, kinag-
ezuwa kwa chakula cha
mifugo. Hii ni hatari kwa
mifugo hiyo pamoja na
binadamu."

iwapo vyakula hivyo vitatu-
nika bila kupimwa, madhara
yatakayotokea yanawenda moja
kwa moja kwa mifugo, engine
yatoonekana kwa binadamu
baada ya kutama mazao wake
kama mazawa, mavazi wama.

"Kumekwa na kasumba
mayoenea kwamba vyakula
ambavyo havifai kwa binadamu,
kwa mfano nafaka zilicopoteza
ubora kama mafundi, nitama,
nigonga tanga na mchele vime-
kuwa vilitaiywa kuwa chakula

cha mifugo," alisema Dk. Rwenzari.

Alisema pia ni lazima wazal-
ishaji, watunzaji na wanzaji wa
vyakula vya mifugo, wafuate
sheria kamari na taratibu kwa
kuliakikisha wanakitunza katika
hali inayostahili ili kuhakikisha
vunabaki na ubora na kukidhi
mahitaji.

"Endapo kima shehena ya
vyakula vilivyopoteza ubora,
nituite watalamu wa mifugo,
wakaguzi na taasisi zinaz-
osunama ubora wa vyakula
vya mifugo kuchukua sam-
puli zipimwe kwenye maahara
kumidilusha kama vinakidhi
kuwa vyakula vya mifugo au
la," alisema.

Nai baadhi ya washiriki wa
malibusu hivi walisema hatna
hiyo itaandaa kubadilisha mifugo
hivi wakidai hata wao walikuwa
hasani maridhara yanayotokana
na vyakula hivyo.

nunua nasa kwa vijana
wanaotaka kuingia kwa
ajili ya kuwekeza kwa
kuwa kampuni hiyo inag-
lia kwenye soko la nasa.
(Pamela Chilongoi)

Wajiri wakumbusha kulipa michango NSSF

Kahama. Meneja wa
Shirika la Taifa la Hifadhi
ya Jamii (NSSF) Mkoa wa
Kahama, Aisha Nyemba
amewataka wajiri wa
sekta binafsi wilayani hazi
kuhakikisha wanawasilisha
michango ya wafanyakazi
wao ili kuepuka usumbufu
wa kufuatwa na maafisa
wa shirik ahilo.
Pia alisema michango
inayotakiwa kuwasail-
ishwa ni ile inayokatwa
asilimia 10 ya mshahara
wa mfanyakazi na mjiiri
kuongeza asilimia 10.
Nyemba alieleza hayo
Juzi alipozungumza na
Mwananchi ofisini kwake
mjiiri hapa. "Kuna zaidi
ya wajiri sita wakiwemo
wamiliki wa shule binafsi
tumewafikisha mahaka-
mani kwa kushindwa
kutoa michango hiyo ya
kila mwezi," alisema
(Shaban Njia)

* MTANDANIA UK 11, TAREHE 17/11/2020 *

Ufugaji ulivyomwepusha na umasikini

Na MWANDISHI WETU

SEKTA ya ufugaji ni moja ya maeneo ambayo iwapo yatiliwa mkazo na serikali itaweza kufanya nchi kufanikisha ndoto ya kufikia uchumi wa kati itikapo 2025.

Hata hivyo, licha ya sekta hiyo kuwa na manufaa makubwa, bado serikali haijajiboresha ili nchi iweze kufikia azimio lake la kuhakikisha inafikia uchumi wa kati wenye kuchagizwa na viwanda itikapo 2025.

Pamoja na kutazamiwa kuwa

na manufaa yote hayo, hakuna mikakati na mbinu sahihi kwa wafugaji wengi hapa nchini ikiwamo kupata tungwaji mkono wa serikali licha ya kwamba wamekuwa wakijitahidi kwa nafasi yao.

Changamoto hizo zinatokana na kutokuwapo kwa masoko ya uhakika ya kuza bidhaa zao moja kwa moja, jambo linalowafanya baadhi yao kushindwa kuendeleza ndoto za kuwa wafugaji wakubwa.

Wengi wao hushindwa kumudu gharama za chanjo, upatikanaji wa malisho bora,

gharama za kumudu kumunua mashine za kuandaa maziwa, ushuru na mambo mengine kama hayo.

Hata hivyo, mazingira hayo bado hayajawa kikwazo kwa Mwanaheri Kawambwa, ambaye alimua kuweka kando changamoto hizo na kukabiliana na mazingira ya ufugaji akianza na ng'ombe watatu ambao wamezalama hadi kufikia 180.

Mwanaheri anataja siri ya kuingia kwenye shughuli za ufugaji kuwa ni baada ya kuyumba kwa biashara ya duka aliyokuwa akiifanya awali.

"Awali nilikuwa nafanya biashara ya duka na mambo mengine ambayo yaliniwezesha kwa kiasi fulani kusukuma gurdumu la maisha, lakini baadaye nilijikuta biashara zote zikiyumba nikajikuta nakata tama. "Siku moja witi yangu alinishauri niingie kwenye ufugaji, japo ilikuwa ngumu mwanzo lakini nilijikuta nikishawishika brada ya kuona kuwa kulikuwa na fursa kubwa ndani yake, hapo ndipo safari yangu ya ufugaji ilipoanzia miaka 24 iliyopita," anasema

Inaendelea Uk. iii

Ujuzi ubora wa bidhaa huwavyanyua wajasiriamali' UK.v