

Nipashe, tarehe 12/11/2020,  
Uk. 15

## Zaidi ya mbwa 500 wanaofugwa wapewa chanjo

**Na Renatha Msungu,  
DODOMA**

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma imetoa chanjo ya mifugo kwa mbwa 502, wanaofugwa majumbani ili kukabiliana na magonjwa mbalimbali hususani tatizo la kichaa cha mbwa.

Mkuu wa Idara ya Mifugo na Uvuvi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Gratian Mwesiga, alibainisha hayo jana wakati akizungumza na waandishi wa habari kuhusu operesheni ya utoaji chanjo kwa wanyama inayotekelezwa na wataalamu wa mifugo.

Mwesiga, alisema lengo ni ku-

wafikia mbwa wote wanaofugwa katika jamii ili kuepuka kuleta madhara kwa watu, hususani kichaa cha mbwa wanapowangata binadamu.

Alisema kuwa, pamoja na watu wengi kufuga mbwa, lakini hawawapeleki katika chanjo, jambo ambalo halikubaliki kitaalamu.

"Tumejipanga kuhakikisha tunatoa chanjo kwa mbwa wote hapa jijini, tunahitaji kuona mbwa wanaofugwa wanakuwa katika hali ya usalama ili wasilete matatizo kwa jamii," alisema Mwesiga.

Alisisitiza jamii kuhakikisha wanapeleka mifugo yao kupata chanjo pale wanaposikia

kuna utoaji huduma hiyo, zoezi linalotekelezwa na wataalamu wa mifugo, katika maeneo yao.

Alisema, hakuna sababu ya wao kufuga mifugo, bila kufuata taratibu za kiafya kwa wanyama ambayo inawasaidia kuwa katika hali ya usalama.

Pia, alisema bado wataendelea na operesheni ya kuuu mbwa wanaozurura mitaani ili kuepusha kuleta madhara ya kichaa cha mbwa.

Alisema kumekuwa na tabia ya jamii kufuga mbwa na kuwaachia wakizurura ovyo kiten-do kisichokubalika na idara ya mifugo inaendelea na operesheni hiyo.

"Bado tunaendelea na zoezi

la kuuu mbwa wazururaji lengo ni kuepusha kuwasababishia binadamu kichaa cha mbwa," alisema Mwesiga.

Aidha, alisema operesheni hiyo imefanyika katika mitaa mbalimbali jijini Dodoma na kudai kuwa wataendelea kuwasaka mbwa hao na kuwatokomeza kabisa.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa wanapona kuna mbwa wanazurura ili wasiendeleo kuleta madhara.

Kitaalamu alisema, mbwa mzururaji hupata kichaa, kutokana na kukosa matunzo au kuumwa na wanyama wengine kama paka na fisi ambao humsababishia kichaa.