

Na Dh. Vicent Anney

# Madhara ya uvuvi haramu na hatua mujarabu kuudhibiti

JANA tularaza kuanzia sababu takribani 10 za uvuvi haramu kutoisha Ziwa Victoria. Baadhi ya sababu hizo ni rushwa, ufiriji wa bajeti ya kusimamia uvuvi, uponguifu wa rasidamali watu, ushiriki mdogo wa wananchi katika vita dhidi ya uvuvi haramu, kuingia ziwani kuvua bila taratibu na baadhi ya wanasiasa kukingia kifua wavuvi haramu.

Lakini sababu kubwa ya uvuvi haramu tubona kuwa ni wananchi kutokuwa na elimu ya kutoa kuhusu madhara ya uvuvi haramu na hivyo kuamini kuwa serikali inawasawa kwani uvuvi wanafanya ni asili yao tanzi zamani.

Katika makala haya leo tunatangalia madhara ya uvuvi haramu kwa maeneo ya maziwa makuu ya Tanzania na mamba tunayoweza kufanya ili kumaliza tatizo la uvuvi haramu nchini.

Madhara ya uvuvi yana sababsha kupungua sana kwa samaki ziwani na kutafanya wapatikane kwa shida. Hali hii husababisha bei ya samaki kupanda na wengi kushindwa kuwanunua.

Sambamba na hilo viwanda vya samaki huwa katika hatari ya kufa na mimi ranaona uvuvi haramu zinakidhara licha ya juhudi zinazochukuliwa, muda ni mrefu viwanda hivi vitakua katika maeneo yote ya Ziwa Victoria.

Katika wilaya ya ya Musoma kwa mfano, kwa sasa kati ya viwanda virene ni kimoja tu kinachotafanyia kazi.

Taasisi zilazopo zinaonekana pia kwamba nchini Marekani katika ukanda wa maziwa makuu ya Ontario, Michigan na Huron, viwanda vya samaki vilianza kupungua sana katika miaka 1860 kutokana na uvuvi haramu na vikata kabisa ilipofika mwaka 1899. Na leo hii imetaki historia tu, hakuna viwanda vya samaki katika maziwa hayo.

Pili, umakini utaozengereka sana maeneo ya pembezeni mwa ziwa kwa ukonfu wa njira inayotokana na uvuvi. Kama ulivyocleza katika makala iliyopita, shughuli za uvuvi zimajiri aina mbalimbali za watu, hivyo kukomekana kwa samaki kutafanya Ziwa Victoria kutokuwa na maana kwa jamii.

Tatu, kufa kwa sekta ya uvuvi kutozengereza tatizo la uhalifu mtazani kutokana na vijana waliokosa kazi kutafuta namna ya kuzishi kwa kufanya upambaji. Kimsingi uvuvi mdogomdogoni ni uhai wa maziwa katika nchi na amani kwa Taifa.

Hata na kuchukua kwa mawazo yangu, kwa kuzijua sababu za uvuvi



Makamu wa Rais, Mama Samia Suluhu Hassan akishiriki katika kuchoma nyavu zinazotumika katika uvuvi haramu.

kuendelea kudumu katika Ziwa Victoria licha ya juhudi zinazochukuliwa, kunatupa mwanga wa kuona nini chakulanya kwa kufanyia kazi sababu hizo.

Kuna hatua kadhaa ambazo zinatakiwa kuchukuliwa katika harakati za kumaliza kabisa tatizo la uvuvi haramu Ziwa Victoria na hata kwenye maziwa mengine na mito na hata kwenye bahari. Pengine kunaweza kuwa na hatua zingine lakini hizi baadhi ya hizo.

Mosi ni kushirikisha jamii katika kusimamia rasidamali za uvuvi. Licha ya tatiti mbalimbali za maziwa makuu nchini Tanzania kutoesha kuwa jamii inaona hakuna uvuvi haramu, elimu nyingi inahitajika zaidi kwa rpa shirikishi ambayo itaitafanya jamii kuamini kuwa kuna uvuvi haramu ambao unaampamaza kuendelea kuwepo kwa kazi zote cha samaki katika ziwa hilo.

Ni muhimu wananchi waje kwa undani madhara ya uvuvi haramu katika kumaliza samaki ziwani ikiwemo kama mayai, vijaranga au kuhamba mazalia ya samaki. Uvuvi haramu ni pamoja na matumizi ya nyavu zenyema matundu madogo pamoja na makokoro, uvuaji wa kutumia sumu, mabomu au kujumia nyavu za timba.

Hatua ya pili ninayopendekeza ni kuanzisha

ushuru wa samaki (fish levy) ili kuzharimu doria za msara kwa maza na kuwalipa viwango wa BMU ili wasaidie kuwa w alina halisi wa tasidadi za majani.

Tukianzisha ushuru huu, kwa mtano kwa kila kilo moja inawasawa tunaweza kupendekeza Sh 50 tu ambayo inaenda katika sekta ya samaki.

Itasaidia kumunia mafuta ya boti za kutafanya doria, posho za BMU na fedha kwa ajili ya matumizi ya zoezi la ukaguzi.

Tatu, kusimamia, kuvitahamu na kuvitajili vyombo vyote vya uvuvi katika maeneo ya maziwa makuu ya Tanzania. Tatizo linalochangia uvuvi haramu ni kukosera kwa takwimu halisi za vyombo na vifaa vinavyotumika katika uvuvi. Yaani ni nani anavya kasa kani.

Maziwa ya Tanzania yamepakana na nchi mbalimbali hivyo usimamizi wa pamoja unahitaji nguvu ya pamoja. Shirika la Chakula Duniani (FAO) limewahi kuripoti kuwa uvuvi haramu usioripotwa na usaothibitwa unabaki tishio kwa maendeleo ya bahari, maziwa na mito kwa sababu unadhibitiisha juhudi za kimataifa na kimsaoneo katika kulinda rasidamali za majani zisipotee.

Katika Ziwa Victoria upande wa Tanzania kuna

hahari za wavuvi wanaotoka Kenya, Uganda na hata wengine kutoka Rwanda, Burundi hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya watu wa Congo. Wanavya na kutafuta na rasidamali za Tanzania sawa ni na Watanzania?

Nne, ni kuanzisha utaratibu ambao kila mvuvi lazima anapongia ziwani anaanza kupendekeza Sh 50 tu ambayo inaenda katika sekta ya samaki alioawarwa. Mifumo au utaratibu huu utasaidia katika kumarisisha usimamizi, ukaguzi na ukusanyaji wa mapato ya samaki.

Mvuvi akatika kwenye mwalo anapoteka ziwani, samaki wake wazatikwa kupimwa na kupewa kibali na ofisa uvuvi. Samaki wote wanaopielekwa sokoni lazima wawe wamepata kibali kutoka kwa ofisa uvuvi na wawe wamekidhi viwango kama ilivyo kwa mabucha ya nyama.

Katika nyama, lazima mabucha yakagaliwe na nyama lazima ipate kibali cha daktari wa mifugo kabla ya kuuzwa bucharu.

Hatua ya tano ni kutafanyia mabadiliko idara za ulinzi na usimamizi wa rasidamali za uvuvi za mkoa kuwa na sara bora zaidi kuliko ilivyo sasa, sawa na usimamizi wa misitu na wanyama pori unavyotanyika.

Kwa mfano, baada

uwepo wa taizo la ujangili serikali ilianzisha Mamilaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) kwa ajili ya kupambana na ujangili kwenye sekta wanyama pori na hivyo hata kwenye sekta ya uvuvi kuna ujangili pia na hivyo kunahitajika chombo maalumu kama hicho.

Chombo hiki kitakuwa ina wajibu pia wa kuelembisha jamii ili kujua kwamba kuna uvuvi haramu na unathari nyingi hasa katika maendeleo endelevu ya maziwa ya samaki.

Wengi wa maofisa uvuvi uzalendo umekuwa mdogo na kujitishisha na rushwa na pengine kukiundwa chombo maalumu kama TAWA au Wakala wa Misitu (TFS) itasaidia katika kulinda rasidamali hizo.

Kimsingi, lengo kuanzisha jeshi usi so kuwatisha watazama hasa wavuvi wali kulinda rasidamali za majani na hata kuwalinda wavuvi wenyewe dhidi ya weza wa nyavu na maharamu wengine wa majani.

Hatua ya sita ninayopendekeza ni kusimamia sheria ya uvuvi kwa kuiboresha hasa kwa kuzuia uagizaji na utengenezaji wa zana haramu za uvuvi nchini.

Pamoja na kwamba tunayo sheria ya uvuvi adhabu yake ni ndogo kuliko uharibifu unaoafanywa na matumizi uvuvi haramu.

Sheria iliyopo inapielekza zaidi katika utafishaji wa mali za wavuvi haramu.

Hatua ya saba kunaganiisha pamoja idara za ulinzi na usimamizi wa rasidamali za samaki za ngazi ya halmu-sahuri na mkoa au kanda ili kuwa na mpango kazi endelevu na wa pamoja na kuondoa hali ya kutegemaa au kutegemaa mapumzi. Hivi sasa sasa kila upande una mpango yake.

Nane, maeneo ya mazalia ya samaki yatambuliwe na kulindwa ili kuwepo kwa uvuvi endelevu katika eneo zima la maziwa makuu.

Ninavyo mimi bado kama taifa hatujajipanga kutumia uvuvi kama kichocho cha maendeleo. Nimena hata katika ilari ya CCM serikali imepanga kuitumia sekta ya uvuvi kama eneo moja wapo litakochangia kikanamilifu katika maendeleo ya uchumi (uk. 5).

Tunapoteza uirikelezaji wa ilari ya CCM 2020 - 2025 - ambayo imeelekeza katika uzalishaji unaozengereka katika maziwa ya chakula, mifugo na uvuvi kwa ajili ya kuthobeleza kwa chakula na lishe bora ni vyema uvuvi haramu ukapigwa vita sana na kila mtanzania.

Mwandishi wa makala haya ni Mkuu wa Wilaya ya Musoma na mchanganaji wa gazeti hili.



# JUKWAA LA UCHUMI

MV ILEMELA

UMUHAMU wa usafi wa maji...  
kutoa mabao ya kanda ya mwana  
umuhimu mkubwa... UK.13+12



## Ukuaji sekta ya ngozi utakavyotafsiri maisha ya mfanyabiashara na mfugaji



MKURUGENZI wa Woiso Original Products Kenneth Woiso aliyesimama akikapua ubora wa viatu vya ngozi

### Na Gift Mongi.

**T**AKWIMU kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi asilimia 62 ya wakazi wa vijijini na 23 ya wakazi wa mijini wanafuga aina mbalimbali za mifugo ikiwemo kuku, mbuzi, ng'ombe, nguruwe na mifugo mingine.

Wastani wa ng'ombe ni milioni 33.4, mbuzi milioni 21.3, kondoo milioni 5.6, nguruwe milioni 2.1 milioni, punda milioni 657,389 na kuku wa asili na wa kisasa wapatao milioni 83.3.

Mifugo hii huchangia ukuaji wa uchumi na pato la tafa kwa asilimia 7.4, ambapo katika mwaka 2019/2020 sekta ilikua kwa asilimia tano.

Bidhaa zitokanazo na mifugo hasa ngozi katika kipindi cha miaka mitano ya Rais Dk. John Magufuli imepiga hatua ikwa ni kumianika kwa soko la bidhaa.

Kumianika kwa soko kumesababisha kuanzishwa kwa viwanda ikiwemo kiwanda cha Karanga kilichopo Moshi Mkoani Kilimanjaro ambacho kinaubwa na Gereza la Karanga na Mfuko wa Hifadhi ya Jami (PSSSF) kwa wafanyakazi wa serikali.

Soko la bidhaa za ngozi imechochea ajira na kuleta uhakika wa kipato kwa wafugaji.

Rais Dk. Magufuli Octoba 22 mwaka huu, alishiniki katika ufunguzi wa kiwanda cha Karanga ambapo aliwasisitiza wafanzania kupenda na kuthamini bidhaa zinazozalishwa hapa nchini.

Alisema kuendelea kutumia bidhaa za ngozi zinazozalishwa nje ya nchi kunadidimiza viwanda vya ndani na kuvifanya kushindwa kuzalisha kwa wingi, hivyo kukosesha serikali mapato na kupunguza wigo wa ajira.

Rais Dk. Magufuli anasema "Kuanzishwa kwa kiwanda cha bidhaa

za ngozi cha Kilimanjaro kumekuwa na manufaa mengi kwa Taifa ikiwemo kuzalisha ajira nyingi kwa wananchi, kupunguza matumizi ya fedha za kigeni na kuongeza wigo na thamani ya soko la ngozi kwa wafugaji.

"Natambua Mkoa wa Kilimanjaro hauna mifugo mingi, mifugo ipo mwenye mengine lakini kwa kudhibitisha ndoto za Baba wa Taifa na kuwapenda wananchi wa Kilimanjaro. Serikali iligiza kiwanda hiki kikubwa kijengwe hapa Kilimanjaro," anasema.

Mpaka sasa Mkoa wa Kilimanjaro una viwanda vitatu vikubwa vinavyochakata ngozi na kuzalisha bidhaa za ngozi ambavyo ni Karanga Leather (Himo Tanaries/HITA) na Moshi Tanaries.

### MTAZAMO WA WADAU.

Mkurugenzi wa kiwanda cha bidhaa za ngozi cha Woiso Original Products

(WOP) Kenneth Woiso anasema serikali ya awamu ya tano imetumia nje mbalimbali katika kuanzishwa sekta hii, ikiwemo kuzua bidhaa bandia kutoka nje ya nchi jambo ambalo kwa kupindi kurefu lishindikana.

Anasema kumianika kwa sekta ya ngozi ni njia moja ya kuzalisha ajira hususan kwa vijijini na kumianika wafugaji kwani wanakuwa na uhakika wa kipato, tofauti na ilivyokuwa awali ambapo soko la ngozi halikuwa la uhakika.

"Tumepega hatua, hata idadi ya viwanda vidogo vimeongezeka na huu ni mwanzo tu miaka mitano mbeleni, naona mwanja mpya wa matumaini na hakika butasonga mbele katika sekta yetu," anasema.

Anasema kupitia sekta ya ngozi ajira mbalimbali zimekuwa zikapatikana na kutoa fursa za watu kujijaji kuanzia uchunaji ngorodfakataji hadi uundaji wa bidhaa mbalimbali bila kusahau wafanyabiashara na wasafirishaji.

Kwa mujibu wa Woiso kilichodumaza soko la ndani la bidhaa za ngozi ni kutopigwa marufuku bidhaa bandia hali ambayo aleta ushindani usiofaa sokoni huku mlaji akiumia jambo ambalo sasa limezhibitwa.

Woiso anasema sekta ya ngozi ni mitambuka inazalisha ajira nyingi na kulingiza taifa mapato, hivyo wananchi hawana budi kuunga mkono jithada zinazofanywa ili kukua soko hilo kwa manufaa ya taifa.

"Wananchi hawana budi kupenda na kuthamini bidhaa tunazozalisha ili tumarithe soko letu la ndani lakini wakati huo huo tunaenda kuzalisha ajira kwa wingi hususan kwa wale vijijini ambao ni mafund," anasema.

Allen Mshiu fundi watu anasema, hvi karibuni soko si baya kama ilivyokuwa awali na pia ubunifu kwa wazalishaji umeongezeka na kuwa wakimataifa.

"Soko linakuwa siku hadi siku, mafundi imewalazimu kuwa na

ubunifu mkubwa ili kushindana katika soko la kimataifa jambo ambalo linandi kupanua wigo wa uzalishaji wa bidhaa za ngozi hapa nchini," anasema.

John Shirima mtegemezaji wa watu mjezi Moshi anasema kumianika kwa soko la ndani la bidhaa za ngozi kumesababisha upachanaji wa maighali ya ngozi kwa ya uhakika zaid tofauti na kipindi lingine.

Anasema kutokana na soko kutokuwa la uhakika, wapo baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu wakitorosha ngozi kupitia njia za panya na kwenda kuzua nchi jirani ya Kenya kwa lengo la kupatia faida.

### JITHADA ZA SERIKALI

Mwezi Julai 2019 Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alifanya ziara nchini Misri na kukstana na wadau wa sekta ya ngozi nchini humo na kuwaalika kufika nchini kwa ajili ya kowekeza katika sekta hayo.

Hata hivyo para hayo lilikuwa na matokeo chanya nchini baada ya wawekezaji kuonyesha na ya dhati kuhitaji kowekeza katika sekta hii na kukua moja kwa moja.

Mkurugenzi wa masoko Wazara ya Mifugo na Uvuvi Dk. Felix Nandonde anasema wawekezaji wa ngozi walifika nchini kutokana na zara ya waziri mkuu alipotembelea mji wa viwanda vya ngozi Roubki na kuzungumza na wazalishaji wa bidhaa za ngozi.

Anasema kutokana na uzalishaji unaofanyika nchini humo aliwaalika wafanyabiashara kuja kuwekeza katika sekta ya ngozi kutokana na ubora wa bidhaa zinazopatikana.

"Jambo moja kubwa tumewathibitisha wawekezaji katika sekta ya ngozi kutoka nchini Misri Tanzania ina bidhaa bora za ngozi, wenyewe wamejonea," anasema.

Kuhusu ubora wa ngozi mkurugenzi huyo anasema wazara imejipanga kutoa elimu kwa wachunaji wa ngozi ili kuhakikisha ngozi inayopatikana inakuwa na ubora.



VIATU vya ngozi



**Lengo>>** Ni kudhibiti migogoro kati ya wanakijiji na wafugaji

# Kijiji chashikilia ng'ombe 250 waliongia bila utaratibu

**Na WARIOBA IGOMBE, Morogoro**

**S**ERIKALI ya Kijiji cha Madaraka Kata ya Doma Wilaya ya Mvomero mkoani Morogoro, inawashikilia ng'ombe 250, baada ya kuingia kijijini hapo kinyume cha utaratibu na kusababisha hofu kwa wakazi wa eneo hilo.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Hehema Mandimunam, alisema wamelazimika kukamata mifugo hiyo baada ya mmiliki wake, Kelimbeti Mbairo, kuvunja sheria.

"Kijiji hiki kimejiwekea sheria na taratibu ambazo haziruhuru kuingiza mifugo, hivyo tumelazimika kukamata ng'ombe hawa baada ya mmiliki wake kuingia eneo kwa kuvamia bila kufuata utaratibu na sheria za kijiji zilizopo," alisema.

Mwenyekiti huyo alisema uongozi

uliona ni bora kuchukua hatua hiyo ili kudhibiti athari ambayo ingejitokeza likiwemo suala zima la kuibuka kwa viashiria vya migogoro ya ardhi ndani ya wilaya hiyo.

Hehema alisema kijiji hicho na wilaya hiyo kimekuwa kikiandamwa na migogoro ya ardhi baina ya wakulima na wafugaji, hivyo waliamua kuweka sheria ili kulinda amani.

Alisema sheria na utaratibu ambao kijiji hicho kiliamua kuanzisha, migogoro hiyo ingendelea kujitokeza, hivyo kwa kuwa kuna sheria na utaratibu za kuingiza ng'ombe katika kijiji hicho migogoro haipo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti huyo, wanawasiliana na uongozi wa wilaya hiyo ili kuangalia hatua sahihi za kumchukulia mmiliki aliyevamia kijiji hicho akiwa na kundi kubwa la ng'ombe

bila utaratibu ili liwe fundisho kwa watu wengine.

Hata hivyo, mmiliki wa mifugo hiyo, Mbairo alisema anasitishwa na kitendo cha kushikiliwa mifugo yake kwani hakuwa na lengo baya.

"Kitendo cha mifugo hii kuingia katika kijiji hiki, siyo kwamba kutaibua migogoro ya ardhi kama inavyotafasiriwa viongozi hawa, lakini pia nimefuata taratibu zote zinazotakiwa, hivyo nasikitika kuona mifugo yangu imekamatwa," alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero, Hassan Mjama, aliwataka wananchi wa kijiji hicho kuwa watulivu wakati suala la kuingiza mifugo hiyo bila kufuata utaratibu uliopo, likishughulikiwa kiwilaya.



- Picha: WALTER MGULUCHUMU

**MAFANIKIO:**  
Mkazi wa Kijiji  
cha Ilunde  
Halmashauri  
ya Wilaya ya  
Mlele mkoani  
Katavi, Ervery  
Mwanamahenge  
akizungumza  
kuhusu mafanikio  
ya mradi wa Tasaf  
yaliyopekelea  
yeye kununua  
ng'ombe 8 juzi.





- Picha: WIZARA

**MAELEKEZO:** Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (mifugo), Profesa Elisante Ole Gabriel (katikati) akielekeza jambo kwa Mhandisi wa Kampuni ya Ujenzi ya Zeco, Gerald Oswald (kulia) alipofanya ziara ya kukagua ukarabati wa bwawa la kunywesha mifugo la Narakauo Wilaya Simanjiro mkoani Manyara juzi.

