

Uchumi na BIASHARA



11
UDHIBITI WA EWURA ULIVYOLINUFAISHA TAIFA



Aliyekuswa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina (mwenye miwani) akishirikiana na Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk Vincent Anney na Mkuu wa Wilaya ya Butiama, Bi Anaroz Nyamubi kuteketeza nyavu haramu zilizokamatwa na kikosi kazi maalumu alichokuunda hivi karibuni katika wilaya ya Musoma (Picha ya mtandao).

Sababu za uvuvi haramu kutoisha Ziwa Victoria

Na Dk Vincent Anney

TANZANIA ni nchi iliyo-barikiwa sana na Mwenyezi Mungu kulinganisha na nchi nyingi barani Afrika kutokana na kuwa na rasilimali nyingi katika mawazo mbalimbali. Iliweberikwa kuwa ni ba-

hari, maziwa, mito misitu, madini, mifugo, wanyama mwitu, nyuki na kadhalika.

Katika makala haya nitazungumzia zaidi rasilimali zinazopatikana mujini ambazo ni sehemu ya uchumi wa blue (blue economy).

Mbali ya maji haya tulio nayo kutumika kama njia ya usafir,

kumwagilia mashamba na kuzalisha umeme, lakini pia tunapata sansiki kupitia shughuli za uvuvi na hivyo maji kuwa kiwanda kikubwa cha kuzalisha ajira.

Katika makala haya ambayo nitajikita zaidi katika sula la uvuvi haramu na madhara yake, yanatokana na uzoefu wangu wa miaka

mnne katika kushughulikia mapambano ya uvuvi haramu katika wilaya ya Musoma ambayo ina eneo kubwa la Ziwa Victoria.

Ziwa hili ni mgodi au kiwanda tulichepewa na Mwenyezi Mungu ili tukitumie kwa ajili yetu na vizazi vijavyo. Ninaema ni mgodi kwa sababu kila mwanachwa anaweza kuutumia mgodi huu bila kuwa na gharama kubwa za uwekezaji.

Ziwa hili linatoa samaki wa aina mbalimbali ambao wanavuliwa na wananchi bila kumbiriki katika kuwalisha wala kuwajengea mahamba kama mifugo wengine. Ana-chofanya mtu ni kuandaa tu zana zake za uvuvi, baad.

Ziwa Victoria ambalo pia linakwenda hadi Uganda na Kenya ni zawadi ya Mwenyezi Mungu kwa wananchi

wa mkoa ya Mara, Mwanza, Kagera, Geta, Simiyu na Tanzania kwa ujumla wake.

Lakini zawadi hii imekuwa kama laeni kwa sisi wananchi wenyewe. Badala ya kutitua ili tuendeleo kumalika na viembe waliomo, tumekwa waharibifu wakubwa. Hapa situngumzii uharibifu wa mazingira ya ziwa bali uvuvi haramu utakaomaliza samaki zivuzi.

Kwa nini suala la uvuvi haramu kimeshindikana kuisha kabisa katika maziwa na mito ya Tanzania? Kwa muda wa miaka minne ya kazi yangu ya mtu wa wilaya nimebaini kusamba kuna umuhimu mkubwa wa kubadili mkakazi wa kupambana na uvuvi haramu katika maziwa makuu ya Tanzania

Inaendelea Uf. 13

BIASHARA

Serikali yaombwa kukuza fursa za mabondo ya samaki

Na YOHANA PAUL
-MWANZA

WIZARA ya Mifugo Uvuvi na Wizara ya Viwanda na Biashara imeombwa kuunda sera rafiki zitakazosaidia kukuza fursa ya biashara ya mabondo ya samaki ambayo yametajwa kuwa na thamani kubwa kuliko minofu ya samaki.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni mwa wiki iliyopita mkoani hapa na Mwenyekiti Mtendaji wa Taasisi isiyokuwa ya kiserikali ya Fishers Union Organisation

(FUO), Juvenary Matagili inayojishughulisha na kutoa elimu ya afya, mazingira na teknolojia mbadala ya uvuvi kwa wavuvi, alipokuwa anazungumza na waandishi wa habari ofisi kwake.

Alisema ana imani na sera za serikali ya awamu ya tano hususani iliyoyajikita kukuza uchumi kupitia viwanda lakini bado inapaswa kuweka sera rafiki ili kukuza biashara ya mabondo ya samaki kwani wavuvi wengi wamekuwa wakiuza samaki viwandani kwa thamani ya minofu pekee, huku mabondo yakiwa

hayazangaliwi.

Alisema taarifa ilizonazo, mabondo yana thamani kubwa kuliko hata minofu ya samaki ingawa bado biashara hiyo adhimu haitazamwi kwa ukubwa, ambayo iwapo ingewekwa sera na usimamizi mzuri huenda ingeliingizia pesa nyingi taifa pamoja na kuwafaidisha wavuvi wenyewe.

Alishauri iundwe bodi ya uvuvi itakayohusisha slyo wasomi peke hali pia wavuvi wakubwa na wadogo ambao wataaidia kutoa maoni yao jinsi gani biashara ya

mabondo inaweza kuwa na tija zaidi tofauti na ilivyo sasa ambapo hakuna muongozo maalumu wa biashara hiyo kiasi cha kupelekea wavuvi wengi wanapouza samaki viwandani kutolipwa thamani ya bono kitu ambacho siyo sawa.

Alisema uwepo wa taasisi itakayosimamia haki za wavuvi itaweza kuwainua kiuchumi kwa kuwa kabla ya kuuza samaki yatafanywa makadifio ya thamani ya bono na minofu ili mwisho wa siku mvuvi apate pesa inayoendana na thamani ya mzigo aliotyoa.

- Picha: Mpinganoha Wetu



UZINDUZI: Meneja wa Khwanda cha Konyagi, Aranyaefi Ayo (kulia) akikata utepe kuzindua mchezo wa bahati ya mawakala wa kampuni hiyo, Dar es Salaam jazi ambapo mawakala 4 kila mmoja amejishindia pikipiki za matairi 3. Kushoto ni Meneja Usimamizi wa Kanda za Mauzo wa TDL, Mwesiga Mchuruzza.

Wizara yakarabati mabwawa mawili

Longido. Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Profesa Elisante Ole Gabriel amesema Serikali inatumia zaidi ya Sh900 milioni kukarabati mabwawa mawili ya kunyweshea mifugo ya Narakauo lililopo wilayani Simanjiro, mkoani Manyara na bwawa la Kimokuwa lililopo wilayani Longido mkoani Arusha.

Profesa Gabriel alieleza hayo juzi alipokuwa katika ziara ya kukagua maendeleo ya ukarabati wa mabwawa hayo.

Akizungumza na wafugaji baada ya ziara hiyo, Prof. Gabriel alisema bwawa la Narakauo limetengewa milioni 413 wakati bwawa la Kimokuwa limetengewa milioni 511.9.

Alisema ukarabati huo ni utekelezaji wa maelekezo aliyoyatoa Rais John Magufuli aliyotoa hivi karibuni mkoani Manyara.

(Mwandishi Wetu)