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Wakulima mwani w

Na Mwandishi Wetu

ATIBU Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi (Uvuvi),
Dk. Rashid Tamatamah,
amekabidhi vipande vya
kamba za manila 700,000 kwa

cha Songosongo, wilayani Kilwa,
mkoa wa Lindi.

Akizungumza na wananchi wa
Songosongo juzi, Dk. Tamatamah
alisema serikali kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi)
imetoa kamba hizo, ili kuwawez-
esha wakulima wa mwani kwani
kamba ilikuwa ni moja ya changa-
moto waliyokuwa wakikabiliana
nayo.

Kamba hizi za manila (ambazo
kila moja ina urefu wa mita 10) ka-
tika kilimo cha mwani, hufungwa
katika vigingi na hutumika kwa
ajili ya kuoteshea mwani ambapo
mwani hufungwa katika kamba
hizo zinazosaidia pia mwani kuto-
chukuliwa na maji ya bahari pale

panapokuwapo na wimbi.

Dk. Tamatamah aliserna duniani
kote kwa sasa mwani unalimwa
kibiashara, hivyo mwani ni moja
ya zao linalopewa kipaumbele ka-
tika wizara.

Katika kilimo cha mwani wakuli-
ma wanakutana na changamoto
mbalimbali zikiwamo za ukosefu
wa mitaji na masoko.

“Wizara kupitia sekta ya uvuvi
imeanza kutoa kamba ambazo ni
moja ya pembejeo muhimu kwa
wakulima wa mwani ikiwa ni se-
hemu ya kuwawezesha wakulima
hao kwa kuwapunguzia sechemuya
gharama za uzalishaji ili baadaye
waweze kusimama wenyewe,”
alisema Dk. Tamatamah.

Pia, alisema kama wakulima
watalima vizuri katika kamba moja
ya mita kumi katika bamvua nne

" (miezi miwili), wanaweza kupata

kati ya kilo 810, na kamba hizo
walizopewa zinaweza kutumika
lwa mwaka mzima. Lengo la wiz-

wakulima wa mwani maeneo yote
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Dk. Tamatamah,
ipo changamoto ya soko la mwani
hasa kwenye bei kwani kwa sasa
asilimia 90 ya mwani inauzwa nje
ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio
inayotumika hapa nchini.

“Hivyo wizara kwa sasa inawa-
hamasisha wakulima kujiunga
katika vikundi na kuwaunganisha
na taasisi za kifedha ili waweze
kukopesheka na waweze kuanzi-
sha viwanda vidogo vya kuchakata
mwani ili kuuongezea thamani.
Hii itasaidia kupunguza kiasi cha
asilimia ya mwani inayokwenda
nje ya nchi ikiwa ghafi na kusaidia
kuongeza ajira,” alisema.

Aidha, Tamatamah alisema zao
la mwani linazo faida kubwa ikiwa
ni pamoja na kuongeza kipato ka-
tika jamii za maeneo ya pwani hasa
kwa kinamama, inaondoa umas-
kini lakini pia linaingiza fedha za
kigeni. .
wa mwani,

apatiwa vipande 700,000 vya kamﬁvf ,_

Mbimbisa Omary, alimshukuny K,
tibu Mkuu kwa kuwaletea vitende,
kazi kwa ajili ya kilimo cha mwanj,

Mbimbisa alisema kilimo chy
mwani  kinawasaidia mambg

-mengi ikiwa ni pamoja na kuwaso-

mesha watoto, kununua chakula
pamoja na ujenzi wa nyumba.

Jaka Farahani, mkulima wa
mwani, alisema changamoto ya
masoko inawasumbua sana hasa
pale wanunuzi wanaowategemea
wasiponunua, hivyc alilomba wiz
ara kuwasaidia kutatua chang-
moto hiyo.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji
Viumbe Maji (WMUV), Dk. Nazael
Madalla, alisema wizara kupita
idara yake inaendelea kuhamasi
sha kampuni kuendelea kuchukua
leseni kwa ajili ya kununua mwan
na mpaka sasa zipo kampuni 7
Lengo la kuwa na kampuni Mg
ni kuongeza ushindani hivyo kam
puni zinahamasishwa kujisajili ﬂ}
zitambulike na ziweze kufanya bi-
ashara ya mwani.

ara ni kusambaza kamba hizi kwa
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