

Wakulima wakabidhiwa vipande 700,000 vya kamba za manila

Na Mwandishi Wetu

■ ■ KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah amekabidhi vipande vya kamba za manila 700,000 kwa wakulima wa mwani katika Kiji cha Songosongo, wilaya Kiba, mkoa wa Lindi.

Akurunguma ni wawindhi wa Songosongo juzi Dkt. Tamatamah alisema Simulizi kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) metoa kamba hizi ili kuwawezesha wakulima wa mwani, kwani kamba ilikuwa ni moja ya changamoto walivyokuwa wakikabiliana nayo.

Kamba hizi za manila (ambazo kila moja ina urefu wa mita 10) katika kilimo cha mwani, hutungwa katika vinyingi na hutumika kwa ajili ya kuteshesha mwani ambapo mwani hutungwa katika kamba hizo zinazosaidia pia mwani kutochukuliwa na maji ya bahari paje panapakuwepo na wimbi.

Dkt. Tamatamah alisema duniani kote kwa sasa mwani unalimwa kubashura, hivyo mwani ni moja ya zao linalopewa kipaumbele katika wizara. Katika kilimo cha

mwani wakulima wanakutana na changamoto mbalimbali zikiwemo za ukosefu wa mitaji na masoko.

"Wizara kupitia sekta ya uvuvi imianza kutoa kamba ambazo ni moja ya pembejeo muhimu kwa wakulima wa mwani ikiwa ni sehemu ya kuwawezesha wakulima hao kwa kuwapunguza sehemu ya gharama za uzalishaji ili baadaye waweze kusimama wenyewe," alisema Dkt. Tamatamah.

Pia alisema kuwa kamba wakulima watalimwa vizuri katika kamba moja ya mita kumi katika banyuu nne (miezi miwili) wanaweza kupata kuti ya kilo 8-10, na kambi hizi walizopewa zinaweza kutumika kwa mwaka mzima. Lengo la wizara ni kusambaza kamba hizi kwa wakulima wa mwani maeneo yote Tanzania Bara.

Dkt. Tamatamah alisema kuwa ipo changamoto ya soko la mwani hizi kwenye beti, kwani kwa sasa asilimia 90 ya mwani inauzwa nje ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio inayotumika hapa nchini.

Hivyo wizara kwa sasa inawahamasisha wakulima kujunga katika vikundi na kuwaunganisha

na taasisi za kutecha ili waweze kukopesheka na waweze kuanzisha viwanda vidogo vya kuchakata mwani ili kuongeza thamani.

Hii itasaidia kupunguza kiasi cha asilimia ya mwani inayokwenda nje ya nchi ikiwa ghafi na kusaidia kuongeza ajira. Aidha, Katibu Mkuu Tamatamah alisema zao la mwani linazo faida kubwa kwa ni pamoja na kuongeza kipato katika jemi za maeneo ya pwani hasa kwa akina mama, inavidha umaskini lakini pia linalingua fedha za kigeni.

Naye mkulima wa mwani, Mbimbisa Omary alimshukuru Katibu Mkuu Tamatamah kwa kuwaletea vitendaji kwa ajili ya kilimo cha mwani. Mbimbisa alisema kilimo cha mwani kinawasaidia mambo mengi ikiwa ni pamoja na kuwasomesha Watoto, kutunua chakula pamoja na ujenzi wa nyumba.

Jaka Farahani ambaye ni mkulima wa mwani alisema changamoto ya masoko inawasumbua sana hasa pili wanunzi wanaowategemea wasiponunzi hivyo ameliomba wizara kuwasaidia kutatua changamoto hiyo. Lakini pia

amemuomba Katibu Mkuu kuendelea kuwapelekea kamba nyingi zaidi kwa kuwa eneo la kulima ni kubwa na wakulima wapo wengi.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMJV), Dkt. Nazari Madalla alisema wizara kupitia idara yake inaendelea kutamasisha kampuni kuendelea kuchukua insani kwa ajili ya kununua mwani na mpaka sasa zipo kampuni 7.

Lengo la kuwa na kampuni nyingi ni kuongeza ushindani hivyo kampuni zinahamasishwa kujisajili ili zitambulike na zeweze kutanya bashura ya mwani. Zao la mwani hapa nchini Tanzania lilianza kulimwa miaka ya 1980 na lilanzishwa katika kisiwa cha Zanzibar.

Baada ya kuteniwa katika kupindi cha majaribio, miaka ya 1990 mpaka 2000 Tanzania husurani Zanzibar ilikuwa ni nchi ya kwanza duniani kwa uzalishaji wa mwani. Lakini kutokana na changamoto mbalimbali kwa sasa Tanzania ni nchi ya tatu kwa uzalishaji wa mwani ambapo nchi ya kwanza ni Uthipini kifuatwa na Indonesia.



NA FELIX MWAKYEMBE,
MBEYA

HADITHWA kuhisi
kwaondoa wafugaji
kutoka kwenye
ardhiwevu ya Ihefu
kutokana na imani yao
kwamba malisho yake yanasaidia
mifugo yao kuzaliana kwa kasi.

Baada ya kuondolewa, leo hii Ihefu
imemudi katika asili yake, moto wa
asili na maji vameongeska, wawirama
kama temba twiga, simba, miboga na
petu wamerudi.

Wafugaji katika Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya wataamini kwamba
malisho kwenye ardhiwevu ya Ihefu
yanasaidia zaidi mifugo yao
tofauti na yaliyopo na ya eneo hilo.

Imani hiyo ya wafugaji inaelezwa
kuwa kichochoo cha wao kuendelea
kuingiza mifugo yao kwenye eneo
hilo ambalo hivi sasa ni sehemu ya
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Wanaamini kuwa malisho ya Ihefu
yanasahabisha mifugo yao kuzaliana
kwa kasi, imani inayowachochia
kuendelea kuingiza mifugo yao
kwenye ardhi hiyo osee wakati wa
usiku.

Wafugaji bado wanapeleka mifugo
yao usiku na kufika asubuhi, imani
yao malisho ya Ihefu yanasahabisha
mifugo yao kuzaliana kwa kasi,"
anasema Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Rudeni Mtene.

Mbili ya mifugo lilikuwapo pia
tatu la uwindaji haramu ambalo
hata hivyo limehufutiwa hivi sasa
na kubakia uvuvi haramu tu ndani ya
hifadhi.

Harusi mbalimbali zinachukuliwa
na serikali wiliyani humo ikiwamo
utoaji elimu kuhusu umuhimu wa
hifadhi na madhara ya muingiliano
wa hifadhi na wazeyama, husisiani
magrujwa, na doti za mara
kwa mara, hata zinawelezwa
kufanikwa katika kudhibiti uwindaji
haramu wa wanyama.

"Uwindaji haramu umedhibitiwa,
kinachowndolewa ni uvuvi haramu,"
anasema Mtene.

Katika kukatiliwa na uvuvi
haramu ndani ya hifadhi hiyo,
serikali inatangalia utoaji wa
ufugaji samaki kwa kurwajenga
wanavijiji mawawia. Hata hivyo,
mkakati huo unategemea zaidi
wananchi wenye kutua taarifa za
matutaji yao na eneo.

Baadhi ya wafugaji wanaeleza
kukatiliwa na tatizo la malisho
kwamba maeneo mengi yafuayo kwa
malisho wiliyani humo ni sehemu
ya Hifadhi ya Ruaha au yanatumika
kwa kilimo.

Mzungu mwa wafugaji hao ni
kutoka Kijiji cha Iyala katika Kata
ya Lubango kina hapakana na
Shamba la Kapunga, upande wa
kaskazini wa eneo, kuporwa ardhi
yao walitokwa wakitumia kwa ajili
ya kilimo na malisho wakati huo
huo eneo lao jingine lililolezwa kwa
ndani ya Hifadhi ya Ruaha.

"Tunatahwa tukitakiwa tuondoke,
tunaeleza humo ndani ya hifadhi,
hata hii shule tumesimamisha
kuendelea na ujenzi. DC amada
Imo ndani ya hifadhi," anasema
Manyara Mataala mikazi wa Kijiji

Malisho ya eneo la Ihefu ndoano kwa wafugaji



Eneo la ardhiwevu ya Ihefu.

hicho
Manyara mataala na wanakijiji
wenzake walitua madai hayo
walipokutana na waandishi wa
habari za mazingira waliofika kijiji
hapo wakawa katika mara yao ya
kikazi kufuatilia masuala ya uwindaji
ufugaji na migojoto ya ardhi.

Katika ziara hiyo iliyosaidiwa na
Chama cha Waandishi wa Habari za
Mazingira nchini (JET) kwa ufadhili
wa Shirika la Misaada la Marekani
(USAID), kabla ya kiji hicho,
waandishi hao walitembelea vijiji
vitravopakana na Hifadhi ya Ruaha
kwa upande wa Kusini.

Wakawa kwenye vijiji vya Mawodi
na Igava, upande huo wa kusini
mwa Hifadhi ya Ruaha wiliyami
Mbarali, walitubadua mahusiano
yalivyobereka kati ya wanavijiji na
hifadhi, ambapo husisiani katika
nlinzi wa wazeyama.

Mabadiliko ya mazingira wa
wanaviji hao yao ya hifadhi hiyo na
mbaliani zake inaelezwa kuchangwa
zaidi na manufaa wayapafayo
kutoka Mandaka ya Hifadhi za Taifa
(TANAPA) ambayo ni pamoja na
mchangi wake katika madai yao ya
kijami kama vile elimu na alya.

Hata hivyo, hali ni tofauti kwa
vijiji vilivyopo magharibi ya hifadhi
hiyo ikiwamo Iyala ambacho pia
knapakana na Shamba la Kapunga.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Iyala Kijiji hapa, Nyege
Mwashikamle anaeleza utanziko
unaozambua kuwa ni migojoto wa
ardhi kati yao na mwekezaji wa
Shamba la Kapunga, wakati huo huo
wakotatwa kusini ndani ya Hifadhi
ya Ruaha.

"Kwa sababu kote tumebanwa,
tunapona kwa tuachie madiraka,
kwa sababu lengo ni kuwatimikia
wananchi lakini sasa tunashindwa,
kazi yetuwe hufi hatulijwi,
tunapotea tu," anasema
Mwashikamle huku akionyesha
wazi kukata taarifa.

Eneo linaloliziamakwa na
wananchi hao lipo kati ya Shamba

la Kapunga kaskazini, na Kijiji cha
Iyala na Shule ya Mzungu Iyala "B"
lilipo jwe lenye kuonyesha mpaka
wa Hifadhi ya Ruaha, "GN 28."

Mzungu wa malalamiko ya
wanakijiji hao ni umu wa kijiji chao
ambacho wanadai kipo tangu mwaka
1960 na serikali kiruhusu ujenzi wa
Shule ya Iyala "B" ulioanza mwaka
2014.

"Halmashauri iliruhusu
kujenga shule hapa na kutupatia
ramani, lakini amekaja DC amada
shule ipo ndani ya hifadhi na kijiji
kipo ndani ya eneo la mwekezaji,"
anasema Mataala ambaye ni mikazi wa

*Hali ilikuwa
tofauti kwa vijiji
vilivyopo kasikazini
mwa shamba hilo,
havikuhusika
moja kwa moja
hadi miaka ya hivi
karibuni wanavijiji
walipondolewa
kwenye ardhi
waliyokuwa
wakiitumia kwa
kilimo ikidaiwa imo
ndani ya mipaka ya
shamba hilo.*

Kijiji hicho na kutoka eneo kwa Raja
John Maghali akasema
"Tunamomba Rais atumaele
tuendeleo kutaka kwenye marhe
yetu ya asili kwani huzakawa za
migojoto."

Mkazi mwingine wa kijiji hicho
Bonitas Mhungu alitaka jantani
ya kunyanganywa ardhi ambayo
watekwa wakifutika maisha yao
yote bila kuwapo na migojoto wote
na kuambwa ni mafi ya mwekezaji
wakati shule serikali wenyewe iliku
eneo na kwa ajenga.

"Serikali ilifika eneo, alitwaga
chuo serikali hivi hivi, anasema
tusijenge, sasa tumetaka tumazua
Rais aye atufatamile mwenyewe,
sisi hatujawahi kutua ardhi kwa
mwekezaji," anasema Mhungu.

Shule ya Mzungu Iyala "B"
inayotumiwa na wanakijiji hao kama
msingi wa madai yao ni kutana
darasa la uwala hadi sika, mwaka huo
wanafuata 280 vumbe vjweli vya
madarasa na walimu wawili.
"Tunahitaji kutahamu muda
mwekezaji alioingezewa eneo na
ndani aliyewatopeza," anasema
mkazi mwingine wa kijiji hicho
Elizabeth Manyara.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Mtene aliwatalamua waandishi
wa habari kuhusu migojoto huo wa
Kijiji cha Iyala akasema mwekezaji
Shamba la Kapunga haitatani hii
anafuata mipaka yake.


"Novemba 2017 nilifanya mkutano
na wanakijiji na kuwaweleza kuhusu
hata na kutufua mipaka watumie
maelekezo ya serikali, suala hili
tata lipo kwa Rais Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya," anasema Mtene na
kuongeza kuhusu ziara la kuendelea
na ujenzi wa shule akasema.

"Nirwazua kwa muda lakini
linatanywa kati na ngazi ya Mkoa"
Kwa mujibu wa GN 28, Shamba
la Kapunga linapakana na Hifadhi
ya Ruaha, hata hivyo Mkuu mungu
wa Wilaya ya Mbarali, anasema ipo
kwenye mchakato wa mabadiliko.

Baada ya kuwazua mchakato wa
kubunabitishwa kwa shamba hile
silitubika migojoto kati ya wananchi
walisho itiani ya shamba hilo
husisiani, Kijiji cha Kapunga na
serikali, na baadaye mwekezaji
migojoto uliomatolewa kwa kijiji
hicho kutambuliwa na kushikwa
eneo lake.

Hali ilikuwa tofauti kwa vijiji
vilivyopo kasikazini mwa shamba
hilo, havikuhusika moja kwa
moja hadi miaka ya hivi karibuni
wanavijiji walipondolewa kwenye
ardhi waliyokuwa wakitumia kwa
kilimo ikidaiwa imo ndani ya mipaka
ya shamba hilo.

Kurupusha wananchi kuwama
hifadhi kwa ajili ya maeneo na
kilimo inashauriwa na walesi
kuyaelewa madai ya wananchi hao
na kuwawachia maeneo yao hayo
asili.



USHIRIKIANO: Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Air Tanzania, Edward Nkwabi na Mkurugenzi wa Airtel Tanzania, Isaack Nchunda wakipongezana baada ya uzinduzi wa ushirikiano na Airtel Tanzania ambapo kuanzia sasa, wateja wao wataweza kununua tiketi za kusafiri kwa Air Tanzania kupitia akaunti zao za Airtel Money.

Dk. Tamatamah akabidhi kamba 700,000 kwa wakulima wa mwani

**Na MWANDISHI WETU
-KILWA**

KATIKA Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvu), Dk. Rashid Tamatamah amekabidhi vipande vya kamba za manila 700,000 kwa wakulima wa mwani Kiji cha Songosongo wilayani Kilwa, mkoa wa Lindi.

Akizungumza na wananchi wa Songosongo jana, Dk. Tamatamah alisema Serikali imetoa kamba hizo ili kuwawezesha wakulima wa mwani kwani kamba ilikuwa ni moja ya changamoto walivyokuwa wakikalihana nayo.

Kamba hizo kila moja ina urefu wa mita 10 katika kilimo cha mwani, hufungwa katika vigingi na hutumika kwa ajili ya kuoteshea mwani ambapo mwani hufungwa

katika kamba hizo zinazosaidia pia mwani kutochukuliwa na maji ya bahari pale panapokuwepo na wimbi.

Alisema duniani kote kwa sasa mwani unalimwa kibiashara, ni moja ya zao linalopewa kipaumbele katika wizara. Katika kilimo cha mwani wakulima wanakutana na changamoto mbalimbali zikiwemo za ukosefu wa mitaji na masoko.

Alisema kama wakulima watahima vizuri katika kamba moja ya mita kuu katika hamvua nne, wanaweza kupata kari ya kilo 8-10 na kamba zimuweza kutumika mwaka mzima. Lengo la wizara ni kusambaza kamba hizi kwa wakulima maeneo yote.

Alisema ipo changamoto ya soko la mwani hasa kwenye bei kwani kwa sasa asilimia 90 ya

mwani inauzwa mje, ikiwa ghali na ni asilimia 10 tu ndio inayorumika hapa nchini.

Mkulima wa mwani, Mbimbisa Omary alisema kilimo kinawasaidia mambo mengi ikiwa ni pamoja na kuwasomesha Watoto, kumunua chakula pamoja na ujenzi wa nyumba.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMIUV), Dk. Nazeel Madalla alisema wizara kupitia idara yake inaendelea kuhamasisha kampuni kuendelea kuchukua leseni kwa ajili ya kumunua mwani na mpaka sasa zipo kampuni 7. Lengo la kuwa na kampuni nyingi ni kuongeza ushindani hiviyo kampuni zinahamasishwa kujisajili ili zitambulike na ziweze kufanya biashara ya mwani.

Wakulima wa mwani Kilwa wapigwa jeki

Na Mwandishi Maalumu, Kilwa

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dk Rashid Tamatamah (pichani) amekabidhi vipande vya kamba za marula 700,000 kwa wakulima wa mwani katika kijiji cha Songosongo, wilayani Kilwa, mkoa wa Lindi.

Akizunguzwa na wanaochi wa Songosongo jana, Dk Tamatamah alisema wizara hiyo imetoa kamba hizo ili kuwawezesha wakulima wa zao hilo kutokana na changamoto inayowakabili changamoto inayowakabili ya kutokurwa na kamba hizo.

Kamba hizo ambazo kila moja ina urefu wa mita 10, zitaumika kufungwa katika vizingi kwa ajili ya kuoteshea mwani.

Kamba hizo zinasaidia mwani kutochukuliwa na maji ya bahari panapokuwapo na mawimbi.

Dk Tamatamah alisema duniani kote kwa sasa mwani unalimwa kibiashara, hivyo ni moja ya mazao yanayopewa kipaumbele na wizara hiyo.

"Wizara kupitia sekta ya uvuvi imeanza kutoa kamba ambazo ni moja ya pembejeo muhimu kwa wakulima wa mwani, ikiwa ni sehemu ya kuwawezesha wakulima hao kwa kuwapunguzia sehemu ya gharama za uzalishaji waweze kusimama wenyewe," alisema.

Alisema kama wakulima



hao watalima vizuri, kamba moja ya mita 10 katika bamvua nne (miezi miwili) wanaweza kupata mavuno kati ya kilo nane hadi 10 na zinaweza kutumika kwa mwaka mzima.

"Lengo la wizara ni kusambaza kamba hizo kwa wakulima wa mwani maeeneo yote Tanzania Bara," alisema.

Hata hivyo, Katibu Mkuu huyo alisema ipo changamoto ya soko la mwani hasa kwenye bei kwani kwa sasa asilimia 90 ya inauzwa nje ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio inayotumika nchini.

Alisema wizara hiyo inawahamasisha wakulima kujiunga katika vikundi na kuwaunganisha na taasisi za fedha ili wakopesheka na waanzishe viwanda vidogo vya kuchakata mwani kuongeza thamani.

Mkulima wa mwani, Mbimbisa Omary alisema kilimo hicho kinawasaidia mambo mengi ikiwamo kuwasomesha watoto, kununua chakula na ujenzi wa nyumba.

Mkulima mwingine, Jaka Farahani alisema changa-

moto inayowasumbua ni soko na kuiomba wizara kuwasaidia kutafua changamoto hiyo.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMUV), Dk Nazeel Madalla alisema wizara kupitia idara hiyo inaendelea kuhamasisha kampuni kuendelea kuchukua leseni za kununua mwani na mpaka sasa kampuni saba zimejitokeza.

Alisema lengo la kuwa na kampuni nyingi ni kuongeza ushindani katika biashara ya mwani.

Zao la mwani nchini lilianza kulimwa miaka ya 1980 na lilianzishwa Zanzibar.

Baada ya kufani-kiwa katika kipindi cha majaribio, miaka ya 1990 mpaka 2000 Tanzania hususani Zanzibar ilikuwa ni nchi ya kwanza duniani kwa uzalishaji wa zao hilo, lakini kutokana na changamoto mbalimbali kwa sasa ni ya tatu ikitanguliwa na Ufilipino na Indonesia.

CHETI KIMEPOTEA



KULWA JOHN BATULE

Anatangaza kupotelewa na cheti cha Kidato cha Sita KWIRO SECONDARY SCHOOL, Index No. S 0123-0652 cha mwaka 2013. Yeyote utakayekona, arambwa kutoka taarifa kutoa polisi kicho karibu.

hizo zinazosaidia wakulima wa mwani kutochukuliwa na maji ya bahari pale panapokuwepo na wimbi.

Dkt. Tamatamah alisema duniani kote kwa sasa mwani unalimwa kibiashara, hivyo mwani ni moja ya zao linalopewa kipaumbele katika wizara. Katika kilimo cha

ipochangamoto ya soko la mwani hasa kwenye bei, kwani kwa sasa asilimia 90 ya mwani inauzwa nje ikiwa ghafi na ni asilimia 10 tu ndio inayotumika hapa nchini.

Hivyo wizara kwa sasa inawahamasisha wakulima kujiunga katika vikundi na kuwaunganisha

na ujenzi wa nyumba. Jaka Farahani ambaye ni mkulima wa mwani alisema changamoto ya masoko inawasumbua sana hasa pale wanunuzi wanaowategemea wasiponunua hivyo ameiomba wizara kuwasaidia kutatua changamoto hiyo. Lakini pia

cha majaribio miaka ya 1990 mpaka 2000 Tanzania hususani Zarzibar ilikuwa ni nchi ya kwanza duniani kwa uzalishaji wa mwani. Lakini kutokana na changamoto mbalimbali kwa sasa Tanzania ni nchi ya tatu kwa uzalishaji wa mwani ambapo nchi ya kwanza ni Ufilipino ikikuatwa na Indonesia.



Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt Rashid Tamatamah, akikabidhi kamba kwa ajili ya wakulima wa mwani kwa Mwenyekiti Kijiji cha Songosongo wilayani Kilwa, Swaluya Sadi (kushoto), juzi, ambako alikabidhi kamba hizo jumla 700,000. Katikati ni Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji Viumbemaji (WMUV), Dkt. Nazael Madalla. (Na Mpigapicha Wetu)