

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (kushoto) akimkabidhi kitambulisho mkulima bora wa zao la korosho wakati wa ufunguzi wa Mkutano Mkuu wa wadau wa korosho mkoani Lindi. (Na Mpigapicha Wetu)

## Baraza la Veterinari laweka utambuzi kwa wafugaji

Na Oscar Mzuka, Dodoma

■ ■ BARAZA la Veterinari Tanzania ifyoko chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, imeweka utambuzi rahisi kwa wafugaji ili kuwatambua vyema madaktari wa mifugo, ili kuepukana na wale vishoka.

Akizungumza na Majira Jijini

Dodoma jana Msajili wa Baraza hilo, Dkt. Bedan Masuruli alisema utambuzi huo ni beji maalumu, kitambulisho na mavazi maalumu zenye lebo ya Veterinari.

Dkt. Masuruli alisema mfumo huo wa utambuzi, utawasaidia wafugaji kuepukana na vishoka na serkali kutimiza lengo lake la kuwadhibiti vishoka.

Dkt. Masuruli aliwaomba wafugaji kutoa taarifa pindi wanapokuwa na mashaka kwa vishoka wanaojitambulisha kama ni madktari, kutoa taarifa kwa baraza hilo na pia kwa Ofisi za Veterinari popote pale kuanzia ngazi za wilaya.

"Si kwamba tutafanikiwa kuwadhibiti vishoka kwa asilimia 100, lakini watapungua kwa

kiwango kikubwa na sasa hivi wanafanya kazi hizo kwa kujificha tofauti na hapo awali," alisema Dkt. Masuruli.

Dkt. Masuruli pia alivishukuru vyombo vya habari kwa jinsi vinavyoendelea kusaidia kubainishwa kwa vishoka hawa, ili kuweza kuwanusuru wafugaji kuingia katika mitego ya vishoka.

...businesses said the empty refreshments had cost 22,000 and called upon the members of staff to look for their missing activities.

I finished the stop at Mwanza. I had no food, I had no fuel, at last we departed Mwanza with 30 passengers and their luggage. There are officials in the fifth phase government to improve transport infrastructure for our people," he said.

Kagera Regional Commissioner Big John Mwanza said when the vessel



**—Kagera is among few regions in the country that use three means of transport simultaneously, air, lake and road**



Angolan Kamusi (R), Minister of State in the Prime Minister's Office (Investment), pictured in Dar es Salaam yesterday presenting computers and various other office equipment to Laitin Laech - a representative of a group of people with impaired eyesight. The news were covered by Hajar Said (R).

By Standard Commentator, Mba

Mba District Commissioner in Kilimanjaro Region (Francis Bwaka) has instructed the police to arrest all officials of the National Banking Company (NBC) in West Kilimanjaro following the disappearance of 17 head of cattle from the state ranch.

Bwaka said after the disappearance of the livestock his report has been

## DC orders police to arrest officials linked to Siha cattle thefts

submitted to the Districts Defence and Security Committee. He demanded of which police to deliberate (follow) to catch officials to steal government's property.

He said he has issued the instructions after the Member for Livestock and Fisheries Laitan Mwanza visited the West Kilimanjaro ranch and received

the report on the disappearance of the cattle.

Speaking to ranch workers, Mwanza expressed his displeasure on steps taken by the authorities on the scandal and ordered that in West Kilimanjaro Region in this year of Bwaka that had mysteriously disappeared to be returned to the factory.

Mwanza said steps taken to suspend two ranch officials was a mere smoke screen on a wide criminal network and directed appropriate organs to make in depth investigations with all those involved.

Speaking at Mt Mwanza village near the ranch, Mwanza gave 15 days for all

persons who know any belonging to Livestock Research Institute (LARI) to give the full date they saw the animals (before of which the government will provide the areas nearby agencies).

He also instructed LARI to make reports to the dip for their livestock within 15 days and the government

will provide technical chemicals for animal dipping.

In regard to livestock conditions on the lack of water for these lands to drink water ash, Mwanza directed the DC and Executive Director to work together with local members and other members to construct a well for them.



unaovutwa na ng'ombe kutokana na magari kushindwa kufika shambani kwa sababu ya ubovu wa barabara. Vjana hao walikutwa jana wakiyasogeza mazao yao sehemu wanayoweza kupata usafiri wa gari. Picha na Said Ng'amilo

MWANANCHI UK 22

# TADB kukabili uvuvi haramu

Mwandishi Wetu, Mwananchi

**Kilimanjaro** Katika juhudi za kupunguza uvuvi haramu, Benki ya Kilimo Tanzania (TADB) imejipanga kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wavuvi wa Bwawa la Nyumba ya Mungu. Mkakati huo umebainishwa na mkurugenzi mkuu wa benki huyo, Japhet Justine baada ya kutembelea bwawa hilo kuponea shughuli zinazofanywa na wavuvi akiwa ameambatana na Waziri wa

Mifugo, Lubaga Mpina. "Kumekuwa na matumizi ya zana zisizo na ubora hali inayopunguza maala ya samaki na kuzotisha mapato katika sekta hii. TADB tumatoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wavuvi ili kuwa na uvuvi endelevu kote nchini," alisema Justine. Aliongeza kuwa mlango ipo wazi kwa benki na taasisi za fedha kushirikiana na TADB kupunguza changamoto zinazokabili sekta ya uvuvi na ufugaji ambazo zimeajiri

Watanania wengi. "Tunashirikiana na benki washirika kukabiliana na changamoto za wakulima, wafugaji na wavuvi ili kuwarunua kuchumi na kuongeza mchango wao katika uchumi wa nchi," aliongeza. Waziri Mpina alipongeza hitua za TADB na kuwataka wavuvi kutumia vyema mikopo wanayochukua kujitelea maendeleo. "Rasidimali za uvuvi zinatakiwa kulindwa na kila mwananchi, tunaipongeza TADB

kwa kuwawezesha wavuvi kuondokana na matumizi ya zana hafu zinazopunguza mazaha ya samaki," alisema Mpina. Mbali na zana za kisasa kwa wavuvi, alisema wizara itashirikiana na Jeshi la Polisi pamoja na Halmashauri ya Mwanaga kuendesha operesheni maalumu ya kupambana na uvuvi haramu. "Hizi zote ni hatua za kuwasaidia wavuvi, tutachoma nyavu zote zisizokidhi viwango," alisema Waziri Mpina.

## SOKO LA UVUVI

# Rukwa kusindika samaki

20

Tari ambazo kiwanda cha Alpha Tanganyika Flavour kinaweza kusindika kwa siku.

Mwandishi Wetu, Mwananchi

**Sumbawanga** Ili kutoa soko la uhakika kwa wavuvi waliopo na kukuza kipato cha kaya na halmashauri, Mkoa wa Rukwa umejenga kiwanda cha kusindika samaki kitakachozanza uzalishaji mwezi ujao. Mradi huo unaosimamiwa na kampuni ya Alpha Tanganyika Flavour kwa kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvuvi ni utekelezaji wa agizo la Rais John Magufuli alilolitoa mwaka jana alipofanya ziara mkoani hapa. Rais alitagiza wizara hiyo kuhakikisha kiwanda cha kusindika samaki kinaanzishwa mkoani hapa ili kutoa soko la uhakika kwa wavuvi waliopo. Kutekeleza hilo, Alpha Tanganyika Flavour kwa kushirikiana na wizara wamekarabati kiwanda kilichokuwapo ili kuanza kusindika samaki hivi punde.

Katibu mkuu wa Uvuvi, Dk Rashid Tamatamah alitembelea kiwanda hicho jana kukagua maendeleo ya ukarabati unao-fanywa mjini Sumbawanga. "Leo nimekuja na wataalamu wangu kukagua ukarabati unao-endelea, ukikamilika kiwanda kitatoa ajira 100 kwa wananchi na hivyo kuongeza mapato ya Serikali," alisema Dk Tamatamah. Kwa uwezo wake, kiwanda hicho kinaweza kusindika tari 20 za samaki kwa siku ambazo zinakidhi vigezo vya kuuzwa katika masoko ya ndani na nje hasa Marekani na Ulaya. Dk Tamatamah alimpongeza mkurugenzi mtendaji wa Alpha Tanganyika Flavour, Alpha Nondo kwa kufanya uwekezaji huo kwamba ni miano wa ushirikiano wa sekta binafsi na Serikali. Kwa upande wake, Nondo alishukuru Serikali kwa ush-

irikiano inaompata na kusema kiwanda licho kitatoa majibu ya kero za wavuvi waliokuwa wanahangaika kutafuta soko la samaki huku kikatekeleza agizo la Rais magufuli. "Kiwanda cha Alpha kitamkombosa mvuvi aliyekosa uhakika na soko la samaki wake. Nawaomba wavuvi na wananchi kutupa ushirikiano ili kiwanda kiwahudumie vizuri," alisema Nondo. Katibu tawala msaidizi wa Mkoa wa Rukwa, Ocran Chen-gula alisema kwa muda mrefu walikuwa wanahangaika kupata kiwanda cha kusindika samaki wanaovumiliwa mkoani hapa. "Tunaamini kuanzishwa kwa kiwanda hiki kutatoa ajira kwa watu wetu na kitatuongezed mapato ya halmashauri. Wavuvi wataacha uuzaji holela wa samaki wao kwa sababu soko la uhakika litakuwa limepatikana kupitia kiwanda hiki," alisema

Tuma alipo kwa Na. 000



# Watumishi NARCO matatani tuhuma upotevu wa ng'ombe

Na Mwandishi Wetu, SIFA

MKUU wa Wilaya ya Siba mkoa wa Kilimanjaro, Onesmo Buseku, amewagiza Jeshi la Polisi kuwakamata watumishi wote wa Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) West Kilimanjaro kufuatia kashfa ya kupotea kwenye mazingira ya kaitanisha ng'ombe 17 wa serikali waliokuwa wanatunziwa kwenye ranchi hiyo.

Huseku amesema tangu wizi huo ufanywe, hakuna taarifa yoyote iliyowasilishwa kwenye Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya hiyo jambo linaonyesha kuna njama za makusudi zilizowekwa na watumishi hao kutiba serikali.

Alitoa utamuzi huo jana baada ya Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luthaga Mpina, kutem-

belea Ranchi ya West Kilimanjaro na kupokea taarifa ya kuwajio wizi wa ng'ombe huo wa serikali huku kukiwa hakuna huna zezote zilizochukuliwa dhidi ya watumishi waliobusika na wizi huo.

Akizungumza na watumishi wa ranchi hiyo, Waziri Mpina alieleza kutokuzidhihiwa na hatua zilizo hukuliwa na uongoni wa ranchi kuhusiana na kashfa hiyo na kuagiza kuwa itikapo Jumatano (kesho), mifugo yote iliyopotea nwe imerejeshwa ndani ya ranchi hiyo. Waziri Mpina alisema hatua zilizo hukuliwa za kuwasimamisha kazi watumishi wawili kufuatia wizi huo ni njama za kuficha, mtandao wa uhalifu huo na kuagiza vyombo vya dola kufanya uchunguzi wa kina ili kuonasa mtandao

wote uliobusika katika kashfa hiyo.

Alimwagiza Meneja Mkuu wa NARCO kuwasimamisha kikamilifu watumishi wake kismama uluzi wa rasilimali huo za nchi na kutokuwa sehemu ya kuhujumu na kushiriki vitendo vya wizi.

Akizungumza kwenye mkutano uliofanyika kijiji cha Miti Mirefu kinachopakana na Ranchi ya West Kilimanjaro pamoja na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo West Kilimanjaro, Waziri Mpina alitoa siku 15 kwa wafugaji waliopangisha kwenye maeneo ya Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALRI), kufipa deni la Sh. milioni 19 na wakabindwa kufanya hivyo, serikali itavunja mkataba na kuwaondoa kwenye hilo.

Pia, aliagiza TALRI kuhakik-

isha ndani ya siku 15 nwe imerejeshwa joshu na wananchi na waanze kuogesha mifugo yao na serikali itapeleka dawa ya ruzuku, huku akiagiza NARCO kukarabati majerugo ya TALRI ili yatumiwe na wananchi hao kama zahanati.

Kuhusu malalamiko ya wafugaji ya kukosa njia ya kupitisha mifugo, Waziri Mpina alimwagiza Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi wa Halmashauri kwa kushirikiana na wananchi na wawakezaji kutengeneza njia ya mifugo ili wafugaji hao kumaliza mgogoro huo.

Alisema serikali inaendelea kuboresha maisha ya wafugaji ndiyo maana imetengeneza kanuni mpya zikwazo za chanjo ili kuifinda mifugo kwa magonjwa na kuweka bei ekezi za chanjo.

# tiwa ni

bainisha kuwa katika na changamoto kadhaa bili wakulima, ikiwemo ika rasmi kwenye taasisi tayari serikali imeanza bulisho maalumu atambulisha hususani ni huduma za kifedha ulisho hivyo vya uwa na 'chip' maalumu i taarifa zote muhimu ulima, hatua ambayo tarahusishia taasisi za ngo mrefu wa kuku- za za wadau hao na ipatia mikopo kwa sema Hasunga, ambaye tano huo alikabidhi to hivyo vya mfano kwa 15 wa awali. na kwa sasa serikali ini upya sera ya masoko zala zima la kilimo cha wakulima wetu waweze a bidhaa zao mapema."



## Mpina akikaba koo kiwanda cha dawa za mifugo

Na John Mhala, Arusha

**W**AZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina akimetiagiza kiwanda cha kuzalisha dawa za mifugo, viuatilifu na vifungashio cha Farm Access Ltd, kuongeza uzalishaji kutoka asilimia 20 ya sasa hadi asilimia 100 ili kukidhi mahitaji ya mifugo nchini.

Alitoa agizo hilo jana alipotembelea kiwanda hicho kilichopo Ngarantoni jijini Arusha na kuwatajwe la msingi katika jengo jipya la uzalishaji.

Alisisitiza kuwa iwapo kiwanda hicho kitakidhi malengo ya asilimia 100, kitaisaidia serikali kupunguza gharama kubwa za uagizaji wa dawa za mifugo nje ya nchi.

"Kwa kuwa mmeleza wenyewe kuwa soko la bidhaa zenu ni kubwa, ni lazima muongeze uzalishaji kutoka asilimia 20 na kufikia asilimia 100 na muweze kusambaza hizi dawa maeneo mengi hapa chini," alisema.

Awali Mkurugenzi wa Biashara wa Kiwanda cha Farm Access, Danny Ngowi alisema kiwanda hicho kilianzishwa mwaka 2013 kwa lengo la kuagiza na kusambaza dawa za mifugo kutoka nje ya nchi.

Kutokana na changamoto ya baadhi ya dawa kutokuwa na ubora, wameamua kutengeneza dawa hizo zikiwa na ubora wa kiwango cha juu.

Alisema kiwanda hicho kimekuwa cha kwanza kutengeneza na kusambaza dawa za mifugo na viuatilifu kwa ajili ya soko la ndani na hiyo ni mwitikio wa sera ya serikali ya uanzishaji wa viwanda.

Alisema wakati wanaanzisha kiwanda hicho, walipata changamoto ya mteji kutika taasisi za fedha.

Lakini, baadaye benki mbalimbali zilivunja nia ya kusoma jidha za mikopo kuhusiana na dawa za mifugo.

# TADB yaguswa na uvuvi haramu bwawa la nyumba ya Mungu

Na Mwandishi Wetu,  
Kilimanjaro

■ ■ MKURUGENZI Mtendaji wa Benki ya Kilimo (TADB), Japhet Justine amemhakikisha Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina mikopo ya masharti nafuu kwa wavuvi hususani wa Bwawa la Nyumba ya Mungu ili kuondokana na uvuvi haramu.

Akizungumza na Waandishi wa Habari katika zana ya aipotemboka bwawa la Mungu na kujiona shughuli zinazofanywa na wavuvi akawa na Waziri wa mifugo Mpina, Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Justine alisema kuwa benki hiyo imedhamiria kuleta mageuzi makubwa katika sekta ya uvuvi kwa kuwawezesha wavuvi zana za kisasa.

"Kumekuwa na matumiza ya zana zisizo na ubora katika shughuli za uvuvi hali ambayo imepelekea

mazilia ya samaki kupungua na kuzorotisha mapato katika sekta hiyo, TADB tutaendelea kuunga mkono juhudi za serikali kwa kuwapa mikopo yenye masharti nafuu wavuvi ili kuwa na uvuvi endelevu kote nchini," alisema.

Justine alisema kuwa mlango ipo wazi kwa mabanki na taasisi za fedha kushirikiana na Benki ya Kilimo ili kupunguza changamoto zinazoikabili sekta ya uvuvi na ufugaji ambazo zimeajiri wataanzina wengi.

"Tumekuwa na ushirikiano na mabanki washirika katika kuhakikisha changamoto za wakulima, wafugaji na wavuvi zinapatiwa ufumbuzi ili waweze kujinua kuchumi na kuwifanya wachangaji pakubwa katika uchumi wa nchi," alisema.

Waziri Mpina alipongeza hatua zinazochukuliwa na TADB na kuwataka wavuvi kutuma vyema

mikopo inayotolewa na benki hiyo ili kuleta maendeleo ya kwei hapa nchini.

"Rasimali za uvuvi zinatakiwa kulindwa na kila mwananchi, tunapongeza TADB kwa uzindao wao wa kuwawezesha wavuvi ili waweze kuondokana na uvuvi wa kutumia zana hafuu ambazo zimeleta athari hasi katika sekta hiyo kupunguza mazilia ya samaki," alisema.

Alisema kuwa mbali ya hatua zinazochukuliwa na TADB za kuhakikisha wavuvi wanakuwa na zana za kisasa, Wazara yake itashirikiana na jeshi la polisi pamoja na halmeshauni ya wilaya ya Mwanja katika kutekeleza oparesheni maalum ya kupambana na uvuvi haramu.

"Hatua za kuwasaidia wavuvi kwa kuwapa mikopo ya masharti nafuu kutoka benki ya maendeleo

ya kilimo, zipo jitihada za kuchukua ili kutokomeza uvuvi haramu ikiwemo kuchoma moto nyavu ambazo hazikufi vhwango pamoja na kuwachukua hatua za kuhema wahusika wote ambao wamekawa wakifanya uvuvi haramu," alisema Waziri Mpina.

Aidha Waziri Mpina alisema kuwa wavuvi wataendelea kusikilwa na kuwataka wataalam wa wizara hiyo kuweka mikakati ambayo itawafanya wawazazi kutafaka na rasimali hizo.

"Tunapoelekea uchumi wa viwanda lazima kufanya maguzi katika kila sekta ikiwemo hi ya uvuvi, tutaendelea kukutana na wataalam wa wizara pamoja na wadau wa sekta ya uvuvi ili wawe na mipango ya uvuvi endelevu hali ambayo itachanga ufugaji wa peto la nchi na la mwananchi mmoja mmoja," alieleza.