

Radi yasababishia wafugaji umaskin

Ernest Magashi, Mwananchi
emagashi@mwananchi.co.tz

Bukombe. Ng'ombe 26 mali ya wakazi sita wa kitongoji cha Sigoba wilayani hapa mkoani Geita wamekufa kwa kupigwa na radi iliyoambatana na mvua.

Mtedaji wa kijiji cha Msonga, Andrew Tungu alisema katika tukio hilo wafugaji; Bundala Saliboko, Joseph Mhangwa na Shikome Mlekwa kila mmoja wamepoteza ng'ombe sita huku Christopher Aloyce akipoteza ng'ombe wanne, Cecilia Sengere ma ng'ombe watatu na Ndaki Paul akipoteza ng'ombe mmoja.

26

Idadi ya ng'ombe wallopigwa na radi.

6

Idadi ya wafugaji wallopoteza mifugo yao.

Kamanda wa polisi mkoa wa Geita, Mponjoli Mwabulambo alisem tukio hilo lilitokea saa 11:00 jion ya Machi 3 wakati mifugo hiyo iki wa machungani.

Mkuu wa wilaya ya Bukombe Said Nkumba alitoa pole kwa wafugaji hao na kuwataka wananchi kuchukua tahadhari kwa kuepuka kujikinga mvua chini ya miti mirefu inayovutia radi.

"Nawasihi wananchi kutambua kuwa matukio haya ya radi haya husiani na imani za kishirikina, nawaonya waganga wa kienyeji na wapiga ramli chonganishi kutowagombanisha wananchi kuhusiana na matukio haya," alisema.

All livestock vaccines to be produced in the country come 2021, declares Ulega

By Guardian Correspondent, Mwanza

THE government has put in place strategies whereby come 2021 vaccines for various livestock diseases will start being produced locally.

This was revealed by the Deputy Minister for Livestock and Fisheries, Abdallah Ulega in Mwanza when he talked with this paper.

He said they have started producing six types of vaccines for livestock diseases to eradicate conning done to herders who buy fake vaccines.

He said the vaccines being produced are for Newcastle disease, mistiss and anthrax among others for both animals and poultry.

Ulega also said the cost to herders for dipping their cattle is 100/- for a single dip while for goats is 50/- whereas pigs are not dipped, they undergo pesticide spray.

Some of the herders in Mwanza region who spoke to this paper at different times, said some of the challenges facing them include the ineffectiveness of many vaccines making them fail to have a solution

for their problems.

He said this comes in two ways - low quality vaccines and drugs smuggled into the country by unfaithful business people which have already expired, or those manufactured by rogue factories unknown to the government.

Barandaje said another challenge they face is the lack of extension services - they are not visited by veterinary officials, hence the herders decide to look for themselves for drugs and vaccines for their animals bumping into fraudsters while doing so.

He appealed to the government through Tanzania Food and Drugs Administration (TFDA) to examine the quality of all drugs entering the country, veterinary extension officers to stop staying in their offices.

Another herder, Kundaeli Philipo said it would be a relief to them if the government will implement its strategies to have animal vaccines produced in the country as well as educating them on the better use of the drugs.

Wafugaji washindwa kuuza maziwa baada ya kiwanda kukosa umeme

Arusha
NA LILIAN JOEL

ZAIDI ya wajasiriamali wa maziwa 500 wa jamii ya kifugaji kutoka kabila la kimaasai, Kata ya Terat, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara wameshindwa kufanyabiashara hiyo kutokana na kutokuwepo kwa umeme katika maeneo yao kwa zaidi ya miaka minne.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi wa kata hiyo ambao wanapeleka maziwa kwenye kiwanda cha maziwa cha IOPA, Naileji Mollé, alisema uchumi wa wananchi wa kata hiyo umeyumba kutokana na kukosa sehemu ya kuuza maziwa yao.

«Tegemeo letu haswa sisi wanawake katika kukuza uchumi wetu ni kiwanda cha IOPA, lakini kinashindwa kuchukua maziwa yetu kwa sababu kutokana na kutokuwa na umeme hali iliyosababisha kiwanda hiki kufungwa hivyo tunaomba serikali

itusaidie kupata umeme ili kiwanda kiweze kufanya kazi,» alieleza.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Martin Sanino, alisema katika kata ya Terati kiwanda hicho ni moja ya kitegea uchumi kwa kina wanawake wanaoishi Wilaya ya Simanjiro na kuiomba serikali kuwatafutia umeme wa uhakika.

Alisema awali kiwanda hicho kilikuwa kinafadhiwa na watu wa Marekani lakini baada ya ufadhili kufikia kikomo, kiwanda kilishindwa kujiendesha kwa sababu kilikuwa kinatumia jenereta na bajeti ya mafuta ni kubwa.

«Awali kiwanda hiki kilikuwa kinatumia lita 12 kwa saa ikiwa kwa siku ni lita 2,000 hadi 3,000 gharama ambazo ni kubwa na wananchi hawawezi kuzimudu gharama za uendeshaji hali inayosababisha maziwa kumwagwa kwa kuwa hakuna sehemu ya kuyauza,» alibainisha.

Akijibu changamoto hiyo, Mwenyekiti wa

Bodi ya Wakala wa Umeme Vijijini na Mijini (REA), Julius Kalolo, aliwagakikishia mwishoni mwa mwezi huu kiwanda hicho kitapata umeme pamoja na vijiji vya jirani.

«Serikali ya awamu ya tano itanataka kuwaona wananchi wake wajikwamua kiuchumi hivyo niwambe muendeleo kuwa wavumilivu ifikapo mwezi Machi, mtakuwa mmeshapata umeme ili muweze kuendelea na shughuli za kusindika maziwa katika kiwanda hiki,» alieleza.

Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, James Ole Milly, ameishukuru bodi ya REA kutembelea eneo hilo na mategemeo yao nikuona changamoto ya umeme maeneo hayo inatatuliwa ili wananchi waendeleo na shughuli zao za uzalishaji mali.

«Umeme ukifika katika eneo hili kutawezesha vijana wengi wanaokaa mtaa bila ajira watafungua masaluni nawatafanyakazi katika kuchomelea vyuma na kazi zingine,» alisema.

Mifugo zaidi ya 3,000 yaliwa na Simba Serengeti

Na Mwandishi Wetu, Mara

■ ■ Zaidi ya mifugo 3,000 ya wafugaji wanaopakana na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti katika Wilaya za Tarime, Bunda na Serengeti Mkoa wa Mara wamekufa kwa kuliwa na wanyama wakali wakiwemo Simba na Chui katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita.

Mifugo hiyo iliyoliwa na wanyama hao ni pamoja na Ng'ombe, Mbuzi na Kondoo ambayo kwa kiasi kikubwa ndio tegemeo kubwa la wafugaji.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti kwenye mikutano iliyohudhuriwa na Kamati za Ulinzi na Usalama za wilaya hizo wiki hii, wafugaji hao walisema wamebaki masikini kwani baadhi ya familia mifugo yao imekwisha kwa kuliwa na wanyama.

Kutokana na hali hiyo wafugaji hao waliomba msaada wa Serikali ili kunusuru familia zao ikizingatiwa kuwa mifugo hiyo ndio

rasilimali pekee wanayoitegemea kuendesheha maisha yao.

Mikutano hiyo ya hadhara iliitishwa na Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, ambapo iliyofanyika vijiji vya Masanga Wilaya ya Tarime, Nata wilayani Serengeti na Mariwanda wilayani Bunda mkoani Mara.

Wafugaji hao walifafanua kwamba kwa muda mrefu wameteseka na hali hiyo bila kupata msaada wowote kutoka serikalini, hivyo walimuomba Rais John Magufuli awasaidie.

"Tatizo hili ni la siku nyingi lakini hakukuwepo na mkakati wowote wa kuwasaidia hata wawakilishi wa wananchi katika Bunge hawajawahi kuzungumzia tatizo hili ili Serikali iweze kuchukua hatua. Kwa kuwa mwaka huu ni wa uchaguzi basi Serikali itenge nafasi kwa ajili ya ubunge kurudi kwa wakulima na wafugaji ili waweze kusikia malalamiko yao," alisema mmoja wa wakulima.

Mmoja wa wafugaji wa Kijiji cha Nata, Samweli Mahewa aliomba mwaka huu wa uchaguzi kuwepo nafasi za wabunge wanaotokana na wafugaji waweze kupaza sauti zao bungeni pindi kunapotokea matatizo ya aina hiyo ambayo hayajapata nafasi ya kufikishwa serikalini.

Ofisa Wanyamapori wa Kikosi cha Doria na Kupambana na Ujangili Hifadhi ya Serengeti Kanda ya Bunda, John Msekale, alisema wamekuwa wakichukua hatua za kuwahamisha baadhi ya Simba na kuwapeleka Hifadhi ya Taifa Burigi Chato kama sehemu ya kupunguza tatizo hilo.

Kufuatia hali hiyo, Waziri Mpina alikiri kuwa tatizo kubwa la mifugo kuliwa na wanyama na kwamba Serikali ina kila sababu ya kuingilia kati ili kunusuru hali hiyo kwani idadi ya mifugo iliyouawa na wanyama ni kubwa na hivyo kama Serikali lazima itafute namna bora ya kuwasaidia wananchi hao wasiendelee kupata

madhara hayo.

Hivyo Waziri Mpina aliziagiza Kamati za Ulinzi na Usalama za Wilaya za Tarime, Serengeti na Bunda, Vikosi vya Doria vya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Halmashauri za Wilaya na Serikali za vijiji vinavyopakana na hifadhi hiyo kuimarisha doria katika vijiji vyote vinavyopakana na hifadhi hiyo ili kusaidiana na wananchi kupunguza madhara hayo ili wananchi waendelee kuishi kwa amani.

Pia Waziri Mpina aliagiza wataalamu kutoka Wizara nne za Tamisemi, Mifugo na Uvuvi, Maliasili na Utalii, Mambo ya Ndani ya Nchi kuweka mkakati wa pamoja wa kumaliza tatizo hilo huku akiwataka wafugaji kujenga mazizi imara ili kujikinga na wanyama wakali pamoja na kujiepusha kuchunga mifugo katika maeneo hatarishi kama sehemu ya kujikinga na athari hizo.

Mifugo 3,000 yaliwa na Simba Mara

NA MWANDISHI WETU

ZAIDI ya mifugo 3,000 ya wafugaji wanaopakana na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti katika wilaya za Tarime, Bunda na Serengeti Mkoa wa Mara wameliwa na wanyama wakali wakiwemo simba na chui katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita.

Mifugo hiyo iliyokufa kwa kuliwa na wanyama hao ni pamoja na ng'ombe, mbuzi na kondoo ambao kwa kiasi kikubwa ndio tegemeo la maisha yao huku wafugaji hao wakimwomba Rais John Magufuli kuwasaidia kuhusiana na suala hilo.

Wafugaji hao wamefikisha kilio hicho kwa nyakati tofauti kwenye

mikutano ya hadhara ya Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina iliyofanyika vijiji vya Masanga Wilaya ya Tarime, Nata Wilayani Serengeti na Mariwanda Wilayani Bunda mkoani Mara ambapo walisema kwa muda mrefu wameteseka na hali hiyo bila kupata msaada wowote kutoka serikalini.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti katika mikutano hiyo iliyohudhuriwa na Kamati za Ulinzi na Usalama za wilaya hizo, wafugaji hao walisema kwa sasa wamebaki masikini kwani baadhi ya familia mifugo yao imekwisha kwa kuliwa na wanyama hao na hivyo kuomba msaada wa Serikali ili kunusuru familia zao ikizingatiwa kuwa

mifugo hiyo ndio rasilimali pekee wanayoitegemea.

Walisema tatizo hilo ni la siku nyingi lakini hakuna na mkakati wowote wa kuwasaidia wafugaji na kwamba hata wawakilishi wa wananchi katika Bunge hawajawahi kuzungumzia tatizo hilo ili Serikali iweze kuchukua hatua. Wananchi hao waliomba kuwa mwaka huu ni wa uchaguzi hivyo Serikali itenge nafasi za ubunge kwa kundi la wakulima na wafugaji ili waweze kupata ya kutoa malalamiko yao.

Mmoja wa Wafugaji wa Kijiji cha Nata, Samweli Mahewa, aliomba mwaka huu wa uchaguzi kuwepo nafasi za wabunge wanaotokana na wafugaji ili waweze kupaza sauti zao bungeni

pindi kunapotokea matatizo ya aina hiyo.

Ofisa Wanyamapori wa Kikosi cha Doria na Kupambana na Ujangili Hifadhi ya Serengeti Kanda ya Bunda, John Msekale, alisema wamekuwa wakichukua hatua za kuwahamisha baadhi ya simba na kuwapeleka Hifadhi ya Taifa Burigi Chato kama sehemu ya kupunguza tatizo hilo.

Kufuatia hali hiyo, Waziri Mpina alikiri kuwa tatizo kubwa la mifugo kuliwa na wanyama na kwamba Serikali ina kila sababu ya kuingilia kati ili kunusuru hali hiyo kwani idadi ya mifugo iliyouawa na wanyama ni kubwa na hivyo kama Serikali lazima itafute namna bora ya kuwasaidia wananchi hao wastendelee

kupata madhara hayo.

Alizigiza Kamati za Ulinzi na Usalama za Wilaya za Tarime Serengeti na Bunda, Waziri wa Doria vya Hifadhi ya Taifa na Serengeti, Halmashauri wa Wanyama na Hifadhi ya Taifa na Serikali za Vijijini wanyamapori katika vijiji vyote vinarokaza na hifadhi hiyo ili kusaidia wanyamapori kupunguza madhara hayo.

Waziri Mpina aligusa wataalamu kutoka Waziri wa Tamisemi, Mifugo na Uvuvi, Mallasili na Utalii, Mambo ya Ndani ya Nchi kuweka mikatiba wa pamoja wa kumaliza suala hilo huku akiwataka wafugaji kujenga mazizi imara ili kufikona na wanyama wakali.

Waziri apongeza wazawa uwekezaji sekta ya ngozi

Na Heckton Chuwa,
Moshi

■ ■ WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa ameungeza uongozi wa kiwanda cha ngozi Himo (Himo Tanneries) kwa uzalishaji unaozingatia kuongeza thamani ya bidhaa zinazozalishwa hapa nchini.

Bashungwa alitoa pongezi hizo juzi wakati alipotembelea kiwanda hicho, ambapo alishuhudia uzalishaji wa bidhaa za ngozi zinazozalishwa kwa kutumia malighafi ngozi zinazotokana na mifugo ya hapa nchini.

"Kuzalisha bidhaa zinazoongeza thamani ya malighafi zinazopatikana hapa nchini huongeza mapato ya wakulima wetu na pia kuinua uchumi wa Taifa kwa kutumia bidhaa zetu wenyewe, hili hamna budi kupongezwa," alisema.

Aidha, alitoa wito wa wawekezaji wengine hapa nchini kujenga mazingira ya uwekezaji utakaolenga malighafi aina mbalimbali zinazopatikana hapa nchini ili wananchi waweze kunufaika kutokana na bidhaa wanazozalisha pamoja na uchumi wa Taifa kukua.

Bashungwa pia aliupongeza uongozi wa kiwanda hicho kwa kuzingatia mpango wa 50-50 unaozunguza kuajiri wafanyakazi kwa kuzingatia uwiano wa kijinsia, mfano ambao alisema ni wa kuigwa na waajiri wengine.

"Pia niwapongeza kwa mipango yenu ya baadaye ambayo imeanisha hapa ambayo inalenga

kujimarisha kwani kwa kufanya hivyo kiwanda kitaendelea kuweko hivyo kuiunga mkono Serikali katika azma yake ya kujenga uchumi wa viwanda," alisema.

Awali Mkurugenzi wa Himo Tanneries, Sabas Woiso, alipongeza Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuja na sera mpya ya viwanda ambayo alisema inawapa moyo wawekezaji wazalendo.

"Kabla ya kuja kwa sera ya viwanda, wawekezaji wazalendo hatua kuwa na uhakika kama ule tulionao sasa, ila baada ya sera hii kuja tuna uhakika wa kumiliki soko la ndani," alisema.

Woiso alitoa rai kwa Serikali kupitia mamlaka husika kuandaa mpango utakaotoa elimu kwa baadhi ya wafugaji kuachana na tabia ya kuweka alama kwenye mifugo yao maeneo ambayo yataharibu ubora wa ngozi.

"Maeneo mengi tunapata ngozi ambazo ubora wake unakuwa si mzuri kutokana na mifugo kuwekwa alama maeneo yasiyofaa au ngozi kuchunwa vibaya, hili litapuguzwa idadi ya malighafi za ngozi tunazozitegemea," alisema.

Woiso alitaja mikoa ambayo hutoa malighafi ngozi zenye ubora kuwa ni ile ya Geita, Mwanza, Simiyu na Kagera.

Katika kuitikia wito wa uwiano wa 50-50 katika kuzingatia jinsia katika kutoa ajira hapa nchini, Woiso alisema kuwa, tayan uongozi wa kiwanda hicho umefika lengo hilo na kwamba katika idadi ya waajiriwa 100 wa kiwanda hicho 50 ni wanawake na 50 ni wanaume.

ugharimu zaidi ya sh. milioni 108.9.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ofisa

yamejengwa.

unaokurudiwa

Wavuvi waomba waruhusiwe kuuza samaki nje ya nchi

Mwanza NA BALTAZAR MASHAKA

UMOJA wa Wavuvi wa Tanzania (TAFU) wameomba Wizara ya Mifugo na Uvuvi, kuharakisha mchakato wa matumizi ya nyavu pamoja na kuruhusiwa kuuza samaki nje ya nchi.

Ombi hilo limetolewa na wadau wa sekta ya mifugo na uvuvi kwenye mkutano wa mashauriano kati ya senkani, wafanyabiashara na wawekezaji Mkonji Mwanza ulioongozwa na Waziri wa Uwekezaji Ofisi ya Waziri Mkuu, Angela Kairuki.

Msemaji wa TAFU, Sijaona James, alisema wizara irekebiste matumizi ya zana za uvuvi na kuharakisha mchakato wa matumizi ya nyavu kama walivyopendekeza na kushauri.

Alisema ni muhimu pia ijielekeze kwenye uzalishaji vifaranga vya samaki pamoja na teknolojia ya utotoleshaji wa vifaranga ambavyo kwa sasa wanaviagza kutokana nje ya nchi.

Alisema sheria inawazuia wavuvi kuuza samaki kama hawana kiwanda, hivyo aliomba waruhusiwe kuuza samaki popote kama ilivyo kwa ng'ombe.

"Wavuvi tuna wakati mgumu, kwa upande wa masoko sheria haiaruhusu mvuvi kuuza samaki nje hadi uwe na kiwanda, ukikangaka suala la tozo zipo zaidi ya 20 ambapo tunaadhibiwa na sheria nyingi ikiwemo ya Uvuvi na Mazingira ya Mwaka 2003," alisema Sijaona.

Naye, Katibu Umoja wa Wafugaji wa Mwanza (UWAU), Suleiman Mathias, alisema wafugaji wa samaki mikonji humu wanakabiliwa na ukosefu wa chakula cha samaki na maeneo ya kufugia hivyo senkani kupitia wizara husika itatue changamoto

hizo.

Aidha, Mwakilishi wa Umoja wa Wafugaji wa Ngombe wa Maziwa mkoani Mwanza (UWAWAMWA)

Rehema Mwaligala, alisema ili wazalishe kwa tija na kupata soko la uhakika la maziwa, wizara iwajengee uwezo iwapatie wataalamu.

Nabii Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akizungumza kwenye mkutano huo alisema kuwa Sheria ya Uvuvi pamba 22 ya mwaka 2003 na kanuni zake za mwaka 2009, ipo kwenye hatua ya mwisho ya marekebisho makubwa

ili kuendana na wakati katika ulinzi wa rasimali za uvuvi, kuzitunza na kuziruna.

Alisema moja ya mkakati wa wizara ni kuona wavuvi wanapata kipato huku zwa likendelea na uvunaji wa rasimali zake na kuwa endelevu ambapo katika mchakato wa kukusanya maoni uliofanyika mwaka 2019, wavuvi walishirikishwa.

Uleaga alisema wamefika kwente hatua nzuri na za mwisho za marekebisho ya sheria hiyo ya uvuvi na kanuni zake ndio sababu ya kuwapa matumaini wadau wa sekta ya uvuvi.

Wavuvi Kalambo washauriwa kujiunga vikundi

Na Israel Mwaisaka,
Kalambo

■ ■ WAVUMI wa Ziwa Tanganyika witasiani Kalambo Mkoa wa Rukwa, wameshaunwa kujiunga na vikundi vitakavyowasaidia kupata mikopo, hali itakavyowawezesha kununua zana za uvuvi wa kisasa na hivyo kuacha kujihusisha na vitendo vya uvuvi haratiu.

Wito huo ilitolewa jana na Mkurugenzi Mtendaji wa halmashaun hiyo, Msongela Palele wakati akikagua Soko la Kimataifa la Samaki lililolengwa katika Kiji cha Kasanga

wa Ziwa Tanganyika uliopo katika halmashaun hiyo, una wavuvi 1,000 na kati yao 700 ndiyo wenye zana za uvuvi na wanafanya shughuli hizo kila siku.

Mkurugenzi huyo alisema, changamoto kubwa inayowakabili wavuvi hao ni kutokuwa na zana bora na zinazoruhusiwa kisheru kufanya kazi hiyo, kitendo kinachosababisha wengi wao kukamatwa mara kwa mara kwa kutuhumiwa kuwa ni wavuvi haratiu.

Alisema hali hiyo, mekuwa ikiwatokea kutokana na kukosa mitaji ya kununua zana zinazokubalika kisheru, hivyo

kupata sifa za kukopesheka na kuweza kununua zana zinazotakiwa na kuepukana na changamoto wanazokabiliana nazo mara kwa mara.

Palele alisema hwi sasa wamepata soko hilo, baada ya serikali kusika kilio chao na kuamua kuwajengea soko la kisasa na la kimataifa, hivyo wa wahakikushi wanalitumia ipasavyo kwani inatarajiwa kuzinduliwa siku chache zijazo kilichobaki ni kuboresha hali zao za kuchumi kutokana na kuwepo kwa soko hilo.

Mmoja wa wavuvi hao, Sikeva Sinyangwe alishukuru serikali

wa soko la uhakika la mazao ya uvuvi, kitendo kilichokuwa kikuwalazimu kupeleka mazao hayo katika nchi jirani za Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) ambapo walikuwa wakikutana na changamoto kubwa zaidi hali ityokuwa ikisababisha mitaji yao kutokukua.

Alisema pia suala la usalama wao na biashara zao, ilikuwa ni tatizo kubwa kwani baadhi yao wamepoteza mitaji na mali zao kutokana na vitendo vya ujambazi na uharamia, vinavyofanyika majini hali ambayo kwa sasa itabaki histona, kwani watakuwa wakifanya biashara hiyo wakawa ndani ya nchi na kutafidi rasimail

Mghwira aipa somo jamii ya wafugaji

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Mkoa wa Kili-manjaro, Anna Mghwira, ameitaka jamii ya wafugaji katika vijiji vya Tindigani, Mtakuja na Sanya Station, Wilaya ya Hai kufikiria kuuza mifugo michache na kujenga makazi bora badala ya kuen-delea kuishi kwenye nyumba za tembe na tope.

Mghwira alitaka mabadi-liko hayo juzi, alipoongozana na kamati yake ya ulinzi na usalama kwenda kukagua nyumba 43 kwenye vijiji hivyo, zilizobomoka na nyingine kuanguka kabisa kutokana na mvua za masika zilizonyesha juzi kwa saa kadhaa zikiambatana na upepo.

"Haina maana kuwa na mifugo mingi wakati unai-shi maisha duni, badilikeni fugeni mifugo michache yenye tija ili mjenge nyumba bora mwondokane na kuishi maisha duni.

Zaidi Mghwira alisisitiza kuwa: "Mkiangalia nyumba nyingi zilizobomoka ni nyumba zilizojengwa kwa matope, hii ni hatari katika nyumba ya Alex Sabore ambaye ana mtoto wa miaka minne aliangukiwa na nyumba na sasa yupo ICU (chumba cha uangalizi maalum) cha Hospitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC."

Akiwa katika Kata ya Kia, Diwani wa Kata hiyo, Yohana Laizer, alimweleza mkuu huyo wa mkoa kwamba kwa sasa wananchi hao wamejihifadhi kwa majirani zao, wakati wakiendelea kukarabati nyumba zao.

Katika Kijiji cha Sanya Station, watu 34 hadi kufikia sasa hawana makazi kutokana na nyumba zao kubo-molewa na mvua.

Wakati katika Kijiji cha Tindigani, nyumba nane zimeharibiwa vibaya na Mtakuja nyumba moja imeanguka, huku pia mvua hiyo ikiacha hasara ya kung'oa miti kuuza mifugo.